Thành viên mới chào các bạn, xin hỏi về cách sinh sãn của Yến

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi Antoine, 13/3/08.

1. Antoine

Antoine Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, tôi ở Canada, biết được website này mừng quá, có nhửng bài hay tuyệt, nay tôi xin được chỉ dẩn chi tiết về cách cho Yến sanh sãn và ấp trứng, cách đây vài năm tôi có nuôi 1 cặp, nhưng không thành công trong việc ấp trứng ra con, 3 lần như vậy, nên chán quá, nay muốn thử làm lại, xin các ACE giúp dùm, xin chỉ dẩn chi tiết từng giai đoạn phải làm sao ( dân tơ lơ mơ mà), tôi có đọc vài bài trong diển đàn nhưng không rỏ lắm, mong chờ sự giúp đở của các bạn.
    Cám ơn nhiều lắm

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chào Antoine đến với diễn đàn!
    Ở VN, tôi thấy người ta nuôi cho canary đẻ rất dễ. Chắc là chỉ nên thả con trống và con mái chung với nhau vào thời điểm thích hợp để trứng có cồ. Nếu thấy khó quá, Antoine nên kiếm cặp chim mới thôi.
    Nhiều bạn trên diễn đàn đã có kinh nghiệm thực tế, sẽ giúp thêm nếu Antoine nói rõ là 3 lần thử như vậy Antoine đã nuôi và quan sát được như thế nào(trứng có cồ không,...).

3. Antoine

Antoine Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn ngnghai, hiện giờ là tôi dả mua cặp mới rồi, chưa bỏ chung với nhau vì chưa biết phải làm sao cho chắc, ngày xưa thì tự nhiên khi nó đẻ thì dể dàng , nhưng nó không ấp ra được con ,hư hết ( tôi không hiểu trứng cồ là gì )
    At

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Xin chào mừng bạn đến với Diễn đàn.
    Có khá nhiều thành viên nuôi chim yến (canary) như: Black canary, DucYen, Tangtrung 2005... đã nuôi đẻ thành công, để được các thành viên tư vấn một cách chi tiết bạn nên đưa ra những câu hỏi cụ thể, hoặc bạn có thể chụp và gửi hình lên Diễn đàn cặp chim đang nuôi, về chuồng trại..., trả lời bạn về trứng có cồ là: trứng đã được thụ tinh, chim trống đạp mái thành công, thực tế cho thấy khá nhiều cặp chim khi ghép đôi không thực hiện tốt việc sinh sản cũng như nuôi con nhưng khi tráo đổi qua trống khác, mái khác thì việc sinh sản cũng như nuôi con lại rất tốt. Bạn có thể tham khảo thêm bài ở link dưới của Black canary về việc kiểm tra trứng có cồ hay không để hiểu rõ thêm nhé.

Phân biệt yến trống và mái

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Chào bạn Antoine!

Bạn có thể tham khảo các bài viết đã có trên diễn đàn về sinh sản của Yến hót. Hi vọng anh bỏ chút thời gian đọc lướt qua các bài viết trong chuyên mục Yến hót, tôi tin rằng chắc chắn bạn sẽ thu thập được rất nhiều thông tin đáng giá.

Chúc bạn vui vẻ với diễn đàn ABV!

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trứng có cồ tức là trứng có trống. Con chim trống và mái giao phối với nhau, nếu thành công thì quả trứng do con chim mái sinh ra sẽ có phôi (gọi là cồ). Khi ấp thì chỉ những trứng có phôi (có cồ) mới có khả năng nở thành chim non.

Canary nuôi đẻ hợp lí nhất khi chim trống lớn tuổi hơn chim mái từ 6 tháng - 10 tháng. Chim trống quá non, chim trống quá già, chim mái quá già tuổi... thì giao phối kém và trứng sẽ khó có phôi con.

7. Antoine

Antoine Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn rất nhiều về sự tận tâm trả lời của các bạn, tôi sẻ tiếp tục tham khảo thêm nhửng bài viết trên diển đàng, nếu có gì thắc mắc tôi xin hỏi thêm.
    Nay tôi xin hỏi :
    - Sau khi con mái đả có trứng , có phải bắt con trống ra không ?, nếu không thì bao giờ mới tách ra.
    - Khi đả ấp ra con, thì cho con mái ăn ra sao ? và bao giờ thì tách mấy con nhỏ ra.
    Xin cám ơn các bạn

8. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Không biết ở nc ngoài ra sao nhưng ở VN mình có 2 cách nuôi:
    1)Chỉ cho mái ấp và nuôi con, trống chỉ có nhiệm vụ...đạp mái & hót (cách này dành cho những người thích nghe chim trống hót hay thiếu chim trống, cách này thường phổ biến ở miền bắc).Điểm hại :mái chỉ nuôi dc 2con là tốt nhất,nuôi nhiều hơn mái sẽ mất sức, con ko khỏe mạnh, có thể chết yểu...
    2)cả trống và mái cùng nuôi con, có thể nuôi dc 4 chim con (cách này thấy nhiều người trong SG áp dụng).
    Khi chim mái đã ấp thì chế độ dinh dưỡng vẫn giữ ở mức bình thường bạn ah. Chỉ khi chim non nở thì phải tăng dinh dưỡng cho chim phát triển.
    chim mẹ nuôi con trung bình đến ngày thứ 30 là có thể tách chim con ra (nhưng có trường hợp chim mẹ nuôi quá nhiều con khiến chim con ko đủ chất phát triển thì phải nuôi thêm vài ngày nữa)
    chúc bạn thành công...

9. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Chào Antoine!
    Về ấp trứng thì BLACK CANARY đã nói khá rõ,nay DucYen81 xin bổ sung thêm 1 ít về thức ăn sau khi trứng nở:
    -Sau khi trứng nở ta nên cho thêm 1 số rau quả tươi(salat,dưa leo,mướp khía,carot,táo...)+bánh mì tẩm nước cho mềm+trứng luộc chẻ đôi để nguyên vỏ(trứng cút,gà,vit đều ok)Những thức ăn này rất dễ hư ta nên thay mới mỗi ngày
    CHÚC BAN THÀNH CÔNG!!

10. Antoine

Antoine Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn rất nhiều về nhửng lời chỉ dẩn của các bạn, tôi sẻ thử và sẻ báo cho biết kết quả

Last edited by a moderator: 15/3/08
  11. Bertoni

Bertoni Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bạn

Mình đang ghép yến đẻ, cho mình hỏi nếu cặp Yến cùng một đàn, có nghĩa là cùng Cha Me thì ghép đôi có dẩn đến đàn con bị dị tật không vậy?

Hi vọng nhận được sự góp ý và chỉ dẩn của các bạn

12. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    về việc ghép đôi cùng một đàn thì theo các giống khác như bồ câu thì không sao nhưng đặc biệt với yến bạn không lên vì như tôi đã làm con của chúng đẻ ra rất yếu dẫn đến hay bị chết yểu đây là bài học mà rất nhiều người mắc phải rồi bạn lên lưu ý nhé- chúc bạn thành công trong việc ghép yến đẻ

13. Bertoni

Bertoni Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn bạn thai_moscow nhiều lắm

Mình thì chắn ăn mua con trống chổ này thì mua con mái chổ khác, nhưng vẫn thấy thắc mắc nên hỏi thăm các bạn cho chắc thêm đó mà.

Nhưng nếu dùng lứa trước và lứa sau ghép thì có ảnh hưởng không vậy?

Bạn chắc cũng nuôi nhiều Yến lắm hả