Thành viên mới chào hỏi

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi DuongThanhSon, 9/11/12.

1. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Chào các Bác cùng các anh chị em yêu hoa lan. Tôi là thành viên mới của diễn đàn, rất mong được giao lưu, học hỏi và được sự giúp đỡ của mọi người. Rất cám ơn.
    Ra mắt 1 chút:
    [​IMG][​IMG][​IMG]

2. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Chào bạn DuongThanhSon, bạn có mấy dò hoa đẹp đó. Tôi cũng là người mới tham gia diễn đàn có tý chút kinh nghiệm học hỏi được từ ACE trên diễn đàn, xin góp ý cùng bạn:
    - Khi upanh bạn nên đánh dấu cách giữa các bức ảnh đồng thời thu chúng về kích thước 800 x 600 thì ảnh mở rất nhanh vì nhẹ. Chúc bạn thành công và cống hiến cho diễn đàn nhiều hoa lan đẹp

vinhlisheng and MAVOI like this.
  3. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    cám ơn bạn đã góp ý, tôi cũng mới trồng lan được hơn 1 năm, còn học đánh máy thì đc 3 ngày nên còn nhiều điều phải học hỏi, rất mong anh em nhiệt tìh giúp đỡ :D

vinhlisheng, phamngocsinh and MAVOI like this.
  4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chào bác Dương Thanh Sơn , mặc dù bác chơi lan có một năm và ra mắt có một chút, nhưng cái một chút của bác ấn tượng quá, ngọc điểm cũng đẹp, quế cũng đẹp, còn kiều tím thì quá đẹp kiều tím hàng rừng mà như hoa bèo thế này bây giờ hơi ít, năm ngoái có mấy anh đại gia đi du lịch hàn quốc đem về mấy chậu kiều tím hoa rất thẫm, nhưng hóa ra lại là hàng công nghiệp vì thấy hoa giống nhau y hệt

vinhlisheng and Meorung like this.
  5. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Chào bác ThanhSon, bác có cây Đai châu tím trắng hoa khỏe và đẹp quá. Bông này chắc ra năm ngoái roài, năm nay mà hoa nữa bác chụp lại up lên để so sánh thử xem có khác nhau không nhé.
    Kiều tím nhà em năm ngoái cũng ra hoa nhưng không được tím như của bác, chắc tại không có nắng nhiều và vườn nhà em ẩm ướt quá bác ạ. Năm nay hi vọng kiều tím hoa ra sẽ tím hơn.

vinhlisheng and MAVOI like this.
  6. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Chào bạn Meorung.Đúng là hoa minh chụp từ năm ngoái.Năm nay nụ mới chỉ bằng hạt đỗ.Mong rằng ra đúng tết.Chúc ban sưu tầm được nhiều hoa đẹp.

7. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Cảm ơn bác, nhà em năm nay vẫn sài mấy giò lan từ năm ngoái, chỉ sưu tầm thêm được vài ba loại mới bổ sung vào vườn thôi. Có ít ảnh chụp hoa năm ngoái lại bị kẹt trong máy tính đang hỏng, nên em chưa up lên được.
    Màn chào hỏi xong roài, bác up thêm ảnh lên chia sẻ cho anh em thưởng thức với.

vinhlisheng, MAVOI and gadep like this.
  8. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Chào bạn meorung.Bạn có sưu tầm các loại giả hạc không.Mình rất muốn có được một ki parishii trắng tuyền.Nếu bạn biết chỗ chỉ cho mình.Rất cám ơn.

9. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Úi giời, em là dân Amateur mới chơi lan thui làm gì có cơ hội được biết đến Parishii trắng tuyền...hehe...vườn nhà em mới chỉ có ít cây trầm tím rừng thui, loại này dễ kiếm, à còn thêm 1 cây giả hạc hawaii trắng nữa là hết. :laughing:
    Bác nào biết về Parishii trắng tuyền xin chỉ giáo giúp cho bác ThanhSon hộ em nhá.

Last edited: 16/11/12
    vinhlisheng and DuongThanhSon like this.
  10. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Cây ngọc điểm năm ngoái.

Hoa năm nay nụ mới được 2cm thôi bác meorung ạ.

11. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Cây năm nay nhìn lớn hơn năm ngoái nhiều, hình như mọc thêm gần 3 lá. Đai châu mỗi năm ra thêm từ 1 đến 1,5 lá. Chắc vườn của bác có môi trường rất lý tưởng, phân bón đầy đủ. Hoa to, khỏe đẹp, cây tăng trưởng nhiều và lá mọc rất nhanh.

Hehe........em hỏi chí không phải bác bỏ quá cho nhá....bác có tưới bằng cái loại phân tăng trưởng thần tốc như ngọn bí sau 1 đêm dài ra 25cm ấy không đấy? :-S

12. petgialai

petgialai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    a có 1 giàn phong lan thật là to đó!!!!!!!!!!!!!!rất vui đc làm quen!

DuongThanhSon thích bài này.
  13. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Những bông hoa đặc hữu vn

sọc đỏ

cù lao minh

kiều tím

phượng vĩ vàng

dendrobium trantuanii

mĩ dung dạ hương

MAVOI, lulu and phamngocsinh like this.
  14. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Giao lưu cùng bạn Duongthanhson Đai trâu "lan nhà em" Mẫu tử

15. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    chào bác phamngocsinh . Không biết bao giờ những cây ngọc điểm của em mới đươc như cây Mẫu tử của bác,thật tuyệt vời.Bác mới phải thay lai giá thể cho mẹ con nó phải không.Vậy bác chú ý mùa mưa này nhé.Năm ngoái em mới trồng nên ra ngoài vườn thật buồn,đúng là lá rụng mùa mưa.Rât mong được làm quen vơi bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 AM ----------

Chào bác petgialai.Rất vui được làm quen với bác.Các bác trong Miền nam có nhiều loại cát thật đẹp và quý hiếm .Em cũng trồng mấy chậu cát,nhưng chỉ đươc ngắm lá thôi,có ra mèo nhưng toàn bị lép.Em để một góc vườn sưu tập các loài cây trong nam như chôm chôm,bon bon, sơri.Nhưng mỗi lần gió mùa đông bắc tràn về,lá không bị rụng mà héo quắt trên cây luôn.Em đang thử trồng các giống hoa lan như gh di linh, trúc phật bà,đơn cam,nhưng không biết có trụ qua mùa đông này không.Nếu lá lại quắt trên cây thì bác cho em về Gia lai ngắm hoa của bác nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:00 PM ----------

Bác meorung thân.Bác có mua được loài thuốc mà một đêm cây dài thêm 25 cm không.Bac mua cho em một liều để em thí nghiệm vào cây ngọc điểm của em. Em sẽ làm cái giàn từ nhà em ra Bờ hồ.Chắc một năm cây sẻ leo đến Bờ hồ. Nhà em cách BH 5km.Nhưng theo đường máy bay chỉ khoảng 2km thôi.

em

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:43 PM ----------

Tặng bác petgialai những bông hoa từ miền bắc.

Den.mùa xuân

Trúc đen

Địa lan.hoàng điểm

Mạc rừng

Cẩm tố

jbphihung, phamngocsinh and Meorung like this.
  16. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Bác ThanSon có phong lan, địa lan đa dạng quá. Cho em hỏi Den. mùa xuân có phải là Den. đùi gà không? Nhà em năm ngoái có 2 giò đùi gà ra hoa tím giống hệt Den. m.xuân của bác.

17. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Đúng vậy bác meorung ạ.Ở trên Sơn la họ gọi là đùi gà dẹt [ chlorestylum] .Những bông hoa lan mang tên Việt thật mềm mại , đáng yêu và gần gũi.

Trinh bạch

Hoàng phi hạc

Trúc ngọc

Hoàng lan

18. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cây trinh bạch của bác sơn là hàng đột biến à, cây nhà em có một chấm đỏ nằm ở giữa lưỡi nên mới gọi là trinh bạch, cây này của bác hoa lại trắng tuyền không biết nên gọi nó là gì

DuongThanhSon thích bài này.
  19. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    chào bác mavoi.Mấy hôm không thấy bác lên diễn đán,hóa ra bác đi Sapa thăm chị em ở trên đó. Nghe bác có vẻ vui,chắc gặt hái đươc nhiêu nếu có thừa thì cho anh em chứ đừng vứt đi nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:13 AM ----------

hoàng thảo sứng

Ht. vẩy rống

Nhất điểm hồng

chuỗi ngọc điện biên

u lồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:33 AM ----------

Bác meorung ơi.Sao ảnh em về đến 300 rồi mà vẫn to vật.

MAVOI thích bài này.
  20. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em đi sapa cùng vợ và một cô gái ẻm cực xinh 20 tuổi =P~ , cái chuyến đi 3 người một giường này người đức độ như bác không nên biết đến thì hơn , nên gặt hái dù có thừa thãi cũng đem phi shop không dám chia cho anh em vì sợ anh em tan cửa nát nhà b-(