Thành viên mới chơi chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi loimast, 3/8/10.

1. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    xin chào các anh em chơi chào mào , mình là thành viên mới tập chơi chào mào thôi , thấy nó đẹp , thanh mảnh , dể nuôi , chức ăn dể kiếm nên mình tập nuôi thử , tuy nhiên nuôi làm sao cho nó hót như các clips các bạn đưa lên diễn đàn này thì mình rất cần anh em tư vấn thêm , thứ nhất , nuôi chào mào thì làm cám như thế nào , nên cho ăn những loại trái cây gì cho chim căng lửa và hót hay , lồng nuôi chào mào thì nên nuôi lồng bao nhiêu ( bao nhiêu nang lông ) , nên nuôi lồng vuông hay lồng tròn mong các anh em giúp đở thêm nhé , chúc tất cả anh em mạnh khỏe và hạnh phúc , chân thành cám ơn

2. Mr.Kuchjm

Mr.Kuchjm Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Tất cả những ý kiến của bạn đưa ra vấn đề là tùy vào bạn độ chơi của bạn ntn thôi nếu bình dân ta cho ăn cám bavi trộn 5 trứng hoa quả thì bọn này xơi hết cứ cái nào nhìn bắt mắt là chén như chuối cam táo du đủ ........v.v.v còn lồng theo mình lên nhốt vô lồng to to 1 chút cho chim có lực vài ý kiến cá nhân .Chúc bạn kiếm đc niềm vui từ những chú chim chào mào

3. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    ra mua gói cám CM thúy tuấn trộn ít cám Tuấn coóng của khuyên vào, chim khỏe mạnh đẹp zai luôn, hoa quả thì có quả j cho ăn quả đấy, thay lông cho ăn cà chua mạnh vào. Lồng bán kính 28 là ngon rồi. Nói chung nuôi phải đều tay, ngày nào cg 1 miếng hoa quả nhỏ, 1-2 con sâu hoặc dế. 2 hôm tắm 1 lần, giấy lót lồng thay thường xuyên, vệ sinh chuồng trại sạch sẽ. Yên tâm con chim của bạn chơi như đúng rồi và lông mượt như dùng sunsilk bồ kết ;)) đây là cách nuôi của tớ có j sai sót mong a e giúp đỡ thêm, Thân ./.

4. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Bác cho ăn cám khuyên của Tuấn coong bao lâu rồi. Tôi cung nuôi khuyên dùng cám tuấn coong nhưng chưa bao giờ cho chào mào ăn cám khuyên cả. Tỷ lệ trộn như thế nào? Thank bác, mong sớm hồi âm

5. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    cứ trộn ào ào đi, 80% cám CM- 20% cám TCoong, xem con chim thể hiện ntn rồi điều chỉnh. Tùy mức độ bạn đẩy con chim đến tầm căng nào thì cho cám khuyên nhiều hơn hoặc ít hơn.

6. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Bạn mới tập chơi thì cứ vào DĐ mà nghiên cứu nhiều bài hay lắm. Học đc khối đấy

7. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hihiihih , mình nuôi chim thì không tiếc gì thức ăn gì cả , cứ miển sao chim hót hay là ok , hiện nay mình vẫn hay cho chim ăn cam sành lắm , tuy nhiên ăn trái cây thì phân chim bị lỏng và rất bẩn , còn cám chim thì mình không biết làm thật , chỉ ra mua cám ba vì đổ vào cỗng cho nó ăn thôi , hàng ngày vẫn cho ăn thêm cào cào và dế ( hai chú chim chào mào của mình ăn cào cào khiếp lắm , bỏ vào con nào là nó xơi ngay ) mình chỉ mong sao 2 chú chim của mình hót đc như chim các bạn là ok rồi hihiihihih
    còn lồng thì hiện nay mình nuôi lồng 72 nang , bắt 2 cầu ,
    có gì thiếu xót mong anh em chỉ bảo thêm để chim mình đc hót hay như chim các bạn nhé ,
    chân thành cám ơn tất cả anh em ----- hiện nay mình nuôi 2 chú chim ở 2 miền khác nhau , 1 con chim huế và 1 con chim qui nhơn , không biết chim vùng nào hót hay các bạn nhỉ

Last edited: 4/8/10
  8. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    Chim huế đặc sắc lắm, hiện tại nhà e có 1 em huế vs 1 em phú thọ. Về giọng e thấy huế là số 1 đấy :X