Thành Viên Mới có Rất Nhiều Điều MUỐN Hỏi.Mong giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuanhhung, 31/10/08.

1. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    Báo cáo với mọi người e là thành viên mới có nhiều điều muốn hỏi mọi người mong được giúp đỡ ,nêus có lỡ hỏi những câu ko lọt tại mọi người ( Ngớ ngẩn ) mong đc bỏ qua à
    -Thứ 1: Chỗ nào dượt khuyên và giờ giấc ra sao ạ , e thấy mọi người nói là Tăng Bạch Hổ , cây đa , triệu việt vương e chỉ biết là những chỗ như thế nhưng ko biết đc địa chỉ chính xác là chỗ .Chẳng hạn như cây đa , cây đa ở số nhà nhiêu ,phố gì ạ ...vv
    -Thứ 2: lửa của chim là gì ạ , ăn gì cho nó lên lửa của chim rồi líu và bệnh hóc lông là sao ạ
    -Thứ 3: e cũng làm cám như mọi người nhưng chưa làm cám hạt được .có ai biết cách làm hướng dẫn e và mọi người trong 4rum này với . e thấy có người làm bằng cái máy ai có máy đò chụp lên cho mọi người tham khảo đc không ạ. nếu ai có máy đó có thể cho e địa chỉ qua nhà xem đc không ạ:-*
    Cám ơn mọi người đã đọc bài của e mong được giúp đỡ.
    mọi người cho e cái nick Y!M với để hỏi cho dễ.

2. HieuBig

HieuBig Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỗ quán nước đối diện mấy hàng bán chim trên Tăng Bạt Hổ đó bạn, còn Cây Đa là tên quán cafe trên chỗ cung thiếu nhi.
    Lửa chim là phong độ của con chim

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    THời gian :9h-12h các ngày trong tuần
    Đia điểm :
    Tăng Bạt Hổ , đối điện hàng chim
    Triệu Việt VƯơng : nhà anh Tuấn Cóng số 114 TRiêu Việt VƯơng
    QUán Cây đa : đối diện ngân Hàng nhà nước và nằm sat với cung văn hóa thiếu nhi ...ok ok
    Lửa là độ nóng trong người con chim . khi có lửa con chim nhanh nhẹn , lông pó sat ngừoi và líu nhiều hơn , hiện tại ăn mồi tươi và cám kick là 2 thứ để con chim dễ lên lửa nhất , bằng không bạn cứ cho ăn cám thường và chờ đợi , cái gì cũng vậy đi lên nhanh thì sẽ đi xuống nhanh ....
    Hóc lông là loại bệnh mà con chim không thay được lông ( có thể không rụng , không mọc hoặc cả 2 )
    Làm cám hạt thì cần có cái cối ép hạt , hiện tại nhà mình có nhưng lại không có máy ảnh , nhưng nếu tả sơ qua thì nó giống cái cối xay cháo của trẻ con ý ....

4. + rất hay AaA, nhg yêu cầu bác bỏ hình đầu lâu đi nhé.
    Bạn muốn làm cám hạt thì bạn ra Ga Trần Quý Cáp hỏi mua máy say cua rồi đặt một cái mặt để đùn hạt, chcus bạn thành công

5. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ko phải là giống máy xay cháo mà chình xác nó là máy xay cháo anh ạ.Hehe

6. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn tất cả mọi người và bác A_a_A . Bác A_a_A cho e địa chỉ qua xem cái máy làm cám hạt của bác và đc hướng dân đc cụ thể hơn . và đừng quên cho e số đt nhé . à mà e mang chim qua bác xem con K của e nuôi có tương lại ko,nếu ko đc e thả còn bắt con khác cho đỡ mất công nuôi . thank các ợ

7. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Khỉ ơi chú mày có thể qua nhà anh mà xem, anh vẫn làm cám hạt đó, máy xay cám hạt là máy xay thịt bình thường thôi, mỗi tội là mình phải đi đặt cái mà khác nhỏ hơn thì mới ra hạt nhỏ cho khuyên ăn được, nếu muốn đi dượt chim thì chú mày có thể alo cho anh vào các ngày cn, hì hì,

8. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Cái đó bạn mua ở đâu thế? Bạn có thể chỉ giúp mình được? Mình cũng đang thử làm cám nhưng tìm mãi ko biết ma cái cối đó ở đâu.

9. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    mọi người cho e hỏi ái có thừa lồng cào cào thì e 1 cái đang thiếu cái đấy mà ko biết mua ở đâu . hoặc ai biết chỗ chỉ cho e với ạ

10. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Địa chỉ nhà mình có cho chắc bác cũng khó tìm nhà , số di động của mình là 0916123848 rất vui được làm quen với bác , nếu tiện thì chiều nay mời bác qua Vườn Hoa Paster nhé , khi nào qua đấy bác call cho mình 1 phát , tiện thì mới luôn cả Hùng omo theo nhé , hình như 2 bạn quen nhau thì phải hì hì

11. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Hì hì, đấy là cu em ngày xưa có học cùng mình mà, chả hiểu cu cậu học ai cũng nuôi chim, mới tháng trước gặp cu cậu còn nói là nuôi làm gì thế mà tháng này cu cậu đã mê mẩn rùi mới sợ chứ

12. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    c/c vài điều với bạn

* Bây giờ dượt khuyên không còn ở Tăng Bạt Hổ nữa, vì ở đấy công an treo dây điện lên cao rồi nên không còn chỗ treo lồng chim. Nếu là ngày thường bạn lên quán cà phê 144 Triệu Việt Vương của anh Tuấn Coong nhé. Còn vào cuối tuần (Thứ 7- CN) mời bạn lên trên quán cà phê cây đa ở phố Lý Thái Tổ. Tôi cũng không nhớ chính xác là bao nhiêu nhưng mà nó nằm ngay ngã tư phố Lê Lai và Lý Thái Tổ
    * Lửa của chim : Có nhiều ý kiến khác nhau về lửa của chim và thế nào là lửa. Làm sao để chim có lửa và giữ lửa cho chim để chim căng trong một thời gian dài như thế nào? Cái này thì vô cùng khó nói vì tôi cũng không biết phải nói thế nào. Hiểu một cách đơn giản lửa của chim là giai đoạn sau khi chim thay lông và dần đi vào khô lông hay bó lông, quan sat bên ngoài chú chim thấy lông ốp chặt vào hai bên sườn cánh, hoạ mắt của chim trắng và to tròn đều, tiếng kêu đanh thép, bất cứ lúc nào có chim ngoài trời bay qua kêu lên thì chú chim đấy kêu lại và có thể líu đấu lại (tuỳ theo giai đoạn nào mà độ líu nhiều hay ít), chế độ ăn ở thời kỳ này cũng khác so với lúc thay lông, bạn nên cho chim ăn tăng sâu và chăm sóc chu đáo một chút để chú chim có có bứt phá lên được. Về bệnh bó lông theo tôi là do con chim ăn nhiều loại cám linh tinh trong một quá trình dài thế nên đến lúc thay lông chú chim không thay dứt khoát hết được mà cứ thay đi thay lại. Cái này thì làm cho chủ chim rất bực mình :mad::mad::mad::angry::angry:. Lời khuyên của tôi là bạn nên chăm sóc chim ở một chế độ nhất định, một loại cám ăn và đừng nên cho chim ăn nhiều sâu quá nhé, sâu cũng là nguyên nhân làm bó lông chim đấy.
    * Cám làm ra hạt thì bạn phải có máy tạo hạt. Bạn có thể ra ngoài phố Tăng Bạt Hổ hỏi mua lại cái máy tạo hạt làm cám chim của mấy người bán hàng nhé. Một máy tạo hạt có thể làm rất nhiều loại cám khác nhau như : Sơn ca, chào mào, hoạ mi, chích choè than, khuyên....Máy cũng có loại quay tay và quay bằng mô tơ, theo tôi nếu bạn nuôi nhiều loại chim thì nên mua cái máy dùng mô tơ để quay nhé, hì hì cho đỡ vất vả. Nếu cần biết thêm thông tin gì bạn có thể mail cho mình, qua nhà mà xem cái máy làm cám của mình nhé. Chúc bạn thành công :applause::applause::applause::applause::applause:

13. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Em tưởng anh Cường toàn nuôi cám mua chứ, hóa ra anh cũng làm cám àh, hì hì