thành viên mới nên bắt đầu từ đâu?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi apollo, 22/6/06.

1. apollo

apollo Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh các chị
    Em mới được giới thiệu đăng nhập sáng nay, vào mục này thấy choáng váng vì quá nhiều thông tin, không biết nên tìm hiểu từ đâu để không bị đi lạc
    Các anh các chị cho em một cái 'hướng dẫn sử dụng trước khi dùng' được không?
    Em dự tính tìm hiểu thông tin để tự làm một hồ thủy sinh nho nhỏ

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cứ bắt đầu từ đọc hết cái bài trong mục "Dành cho người mới", kết hợp xem bài trong mục "Giới thiệu bể các loại" để có hứng chơi!

3. quinhonaqua

quinhonaqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên dành thời gian đọc hết các mục trong naỳ. Rất hữu ích cho bạn đâý. Đọc xong chắc chắn ít nhiều bạn cũng có cái nhìn tổng quan về hồ thủy sinh. Như vậy hồ thủy sinh đầu tay của bạn mới thành công. Nếu không thì hồ bị hỏng mau chán lắm.
    Bạn nên tìm hiểu về nền, cây, ánh sáng, lọc, co2...
    Chúc thành công

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Nhg cần phải biết là bạn là đệ tử của môn nào đã chứ? Cây thủy sinh, cá cảnh các loại hay chim cò .... thì mới định hướng đc chứ! hì hì hì....

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hix

Bác GHT lại hướng cho em nó chơi cá roài, hì hì hì, bác có kinh nghiệm gì thì truyền cho en nó nhé..... hì:applause: :applause: :applause:

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    apollo Em nó mới mà hi hi .... nên có ý hỏi vào đâu trước, mình nhiệt tình trả lời chút thôi. Còn về vụ kinh nghiệm thì trên diễn đàn có nhiều cao thủ lắm mà, tớ hổng dám=; . Chỉ dám dẫn dắt vào trang nhà thui:applause: :applause: :applause: không em nó lạc đi nhầm đường thì chít.~X(

8. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Apollo đăng nhập rồi à, nhanh tay nhẩy?
    Thế này nhé, để có hồ thủy sinh như ý APL cần quan tâm 2 phần:

1- Kỹ thuật: Xem như phải đọc hết các bài trong mục 'dành cho người mới' trước. như quinhonaqua đã nói, APL cần bắt đầu đọc các bài theo các chủ đề lần lượt về nền, lọc, ánh sáng, CO2, cây...trong đó cần lưu ý:
    - Có nhiều giải pháp cho 1 vấn đề, em tự làm 1 bảng liệt kê các ưu khuyết điểm từng giải pháp về: cách thực hiện, giá thành, thời gian thực hiện, hiệu quả... đối với APL sau đó tự đánh giá.
    - Đi quan sát thực tế để tự đánh giá lại, so sánh các giải pháp.
    - Chỉ chọn giải pháp thực hiện theo tiêu chí: có nhiều ưu điểm Phù hợp với APL nhất.
    2- Mỹ thuật
    Như chị GC đã nói, APL nên dạo một vòng mục 'giới thiệu bể các loại', chọn vài kiểu thích nhất, tìm hiểu kỹ bố cục, cách phối hợp các thành phần, cây cối...trong các hồ đó để học cách xắp đặt cho riêng mình. Cái này vừa cần kỹ thuật, kiên nhẫn, khéo tay và 1 ít óc thẩm mỹ nữa (dzụ này coi bộ Apollo không phải lo nhỉ?).

Lúc nào việc rảnh anh em mình bài chuồn đi ngắm hồ sẽ nghiệm ra nhiều thứ hay lắm.
    Chúc Apollo sớm có hồ đẹp.

9. apollo

apollo Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh chị Golden Canary, quinhonaqua, chỉ giáo.
    đặc biệt cảm ơn anh GHT và xxxboby, em đã tự chọn vào nhà Gyffindor...qwên, nhà Thủy sinh như đã nói.
    Pyramid: để tui tự giao lưu đi ông. coi chừng bị nói là hai anh em nhà... đó. Tui khoái cái hồ nhỏ có cái cây nở bông dưới nước, nuôi tép. chổ ông dẫn tui đi đó, có giỏi thì chỉ tui làm 1 cái đi...hihi.

10. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hehe, cái tên Apollo hay quá (hình như Apollo là thần biểu trưng cho Ánh sáng và Nghệ Thuật-Kết TTHy Lạp từ dạo đẩu dạo đâu)

e cũng là người mới nè Apollo, hy vọng được giao lưu với bác để được giúp đỡ thêm. (YM: vanvathapdan)
    (và cũng nói thêm, hình như những ai vừa bước vào trang web cũng bị choáng ngợp quá, thứ nhất vì vẻ đẹp của những bể của thành viên, thứ hai là choang ngợp với khối lượng thông tin và kingh nghiệm, và chắc cái choáng nữa là giá thành để chơi cũng k0 bình dân cho lắm. hehe ) //Spam tí, mod đừng xóa bài e

11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cái này đúng là làm không ít người choáng!
    Vì vậy nên kiên nhẫn học kinh nghiệm lí thuyết và tham khảo trước để có cái nhìn tổng quan, đến khi bắt tay thực sự sẽ tiết kiệm hơn và đỡ tốn nhiều chi phí vô ích.

Vấn đề thường gặp của bạn mới là nóng vội muốn làm ngay, nhiệt quá mà quên mất tìm hiểu kĩ. Kết quả: set up đi set up lại dăm bẩy lần vẫn chưa ổn, rất tốn kém!
    Bản thân GC cũng trải qua giai đoạn khổ sở này rồi nên rất thông cảm! Nay thông tin trên rum đã có nhiều, khá đầy đủ cũng là một thuận lợi lớn cho người mới chơi. Hãy tận dụng nó!

12. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    anh apollo ơi anh vô hội cá lahan chơi đi mà anh có chơi đa năng ko em chỉ chơi lahan thôi mà anh nhớ lôi kéo nhìu người đến với hội mình nhé mong anh có nhìu kinh nghiệm hơn và có 1 bể thủy sinh đẹp.thân:-* :-* :-*

13. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Nói về nghề chơi thì nghề chơi nào mà không tốn kém. Chơi hồ TS cũng không ngoài lệ,mình càng tìm cách tiết kiệm thì sẽ càng thêm tốn kém. Thời gian đầu khi tôi mới tập chơi hồ TS, cái gì tôi cũng suy nghĩ 1 cách đơn giãn nhằm tiết kiệm chi phí. Nhưng cuối cùng thì cây từ từ chết vậy phải tốn tiền mua thêm cây mới về trồng. Việc tự chế cũng vậy, tôi rất thích mày mò tìm hiểu để tự chế dụng cụ thiết bị cũng vì muốn tiết kiệm. Tôi biết là hồ thủy sinh phải có Co2 nhưng khi biết giá của bình và van Co2 tôi thấy nó mắc quá và tôi bắt đầu tự chế Co2 từ đường cát+men làm bánh. Kết quả thành công nhưng nó cũng xài được không quá 2 tuần sau đó phải làm lại. Và sau khi tổng kết lại chi phí mua đường+men +gaz nấu đường+thời gian...trong vòng 2 tháng bằng tiền mua bình Co2.
    Nếu người mới bắt đầu chơi TS theo tôi thì phải tìm hiểu về kiến thức cơ bản trước như nền, ánh sáng, Co2, vv. Sau đó chọn mua dụng cụ thiết bị cần thiết, có thể mua đủ trong 1 lần hay mua từ từ(tùy theo khả năng).

14. haubia

haubia Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào Apollo ! mình cũng là người mới. Mình định chơi 1 bể, nhưng thời gian dự định đến lúc setup hồ mình nghỉ cũng dài cần phải có sự tìm hiêu thêm. Chi phí từ A-z tính sơ sơ cho hồ 1,3m chắc khoản 3.400.000 không biết đủ o !?!?. Mong nhận được sự quan tâm.
    haubia

15. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    He he Anh Haubia ơi,theo em 3,4 t cho 1 hồ 1m3 đủ đó anh.Quan trọng là là mình biết tính toán thui(dựa trên những kinh nghiệm có sẵn trên 4r ):D