thành viên mới tập chơi bể 1m2x50x50

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi pthanhtoan, 29/10/12.

1. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    bể 1m2x50x50
    lọc 3 ngăn
    đèn t8 2 bóng xanh and trắng
    lọc tràn , muối mỹ , độ mặn 1028
    ph no3 no4 v..v.v. do trời định không cần đo
    nền cát sỏi thủy sinh san hô vụn trộn đều
    thành viên : 2 nemo 3 khoan cổ 1 tôm bác sĩ và 1 cá bác sĩ >> sắp thả thêm
    hải quỳ 4 con voi bèo nấm 1 con trai lọc nước
    Quy trình còn hơi gà bà con thông cảm :
    em đánh nhanh rút gọn trong 5 ngày
    NGày 1: cho nước máy trực tiếp vào hồ " mở vào bông tên cho vào luôn " sục oxy sau đó lấy 1 con tôm chết băm nhuyễn cho vào hồ
    Ngày 2 : đi mua muối mỹ 290k 1 bao mua 2 bao cho hồ 400 lít trở lên và 1 chai vi sinh 70k về cho muối vào theo hướng dẫn sau đó 4 nắp vi sinh
    Ngày 3 :mua đá sống về xếp cảnh cùng 1 em khoan cổ làm chuột bạch
    Ngày 4 :nước trong cá sống khỏe cho ăn thịt heo no căn bụng , nhìn thấy hồ sếp kg được đẹp chạy ra mua đá sống về xếp tiếp , em lai làm hồ nc đục 1 lần nữa :laughing:
    Ngày 5: nc trong ra đem vai con quỳ về và thay đổi bố cục
    XONG ưng ý và 1 tháng sau em mạo phép đang lên :-*

thaoti and Coral_Reef like this.
  2. nghiamac

nghiamac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    cho xin 500 hình đi bác đọc nhiểu hoa hết cả mắt

3. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Hô Hô, lại gặp cao thủ cá cảnh biển ở bên mới về, em rất khoái các bác chơi kiểu này, cho nó phổ cập, chứ nhìn mấy bro bên thớt này chơi cầu kỳ quá, nhiều anh em mới chơi cũng nản, có gì bro cho mấy cái anh đi cho anh xem còn được xóa mù ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:36 AM ----------

Bể này bác dùng PS gì vậy và cho hình sump luôn thể.

4. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    ủa có up hình lên rồi sao lại không thấy kỳ vậy ta?

5. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    tốt nhất là kg nên chơi.................................................................:-S[-(#:-S

6. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    hình đây xài photobucket hơi bị to để nén nhỏ lại

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:38 PM ----------

bà con cho hỏi sửa bài viết chổ nào vậy ? muốn đưa tấm hình vào bài viết để sửa lại mà kg được . mod làm dùm nhe ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:51 PM ----------

núi ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:10 PM ----------

rừngg...

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:12 PM ----------

1 bác sĩ còn 1 con cá bác sĩ đi ngủ rồi kg chụp đc

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:14 PM ----------

mini carpet

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:16 PM ----------

to căn tròn y như cái tên chụp = đt nên không thấy dạ quang thông cảm nha

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:20 PM ----------

con này trong đá sống lúc mua nhỏ xui chừng 4cm sau 1thang15 ngày nó lên đến 7cm lau dọn dữ dội có điều đi đến đâu thì dấu chân đến đó đói mới mò ra

thaoti thích bài này.
  7. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bác cho xin ít ảnh bộ lọc pro của bác đi ạ, theo em nghĩ thì trên diễn đàn nên phân chia nhiều hạng mục của thú chơi nước mặn, người chỉ chơi cá không, chơi thêm san hô, ... Thì cộng đồng cá nước mặn mới đa rạng được ạ, vì thú thực, nhiều người mới như em mới chỉ bước đầu làm quen, sau khi chơi quen rồi mơi nâng cấp theo từng nhu cầu cụ thể. Chứ ngay một lúc mà chạy theo đúng quy trình của các bác chơi san hô, thì anh em mới chơi không theo kịp.

Em nghĩ cộng đồng chơi cá mà đông lên thì các bác cửa hàng cũng thơm lây, bán được thiết bị nhiều, cá, muối, ... giá thành sẽ hạ hơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:28 PM ----------

"con này trong đá sống lúc mua nhỏ xui chừng 4cm sau 1thang15 ngày nó lên đến 7cm lau dọn dữ dội có điều đi đến đâu thì dấu chân đến đó đói mới mò ra " nói như bác chủ thớt này thì bể này đã chạy được hơn một tháng, bác cho hỏi là từ lục chạy đến nay đã hy sinh em nào chưa ạ ?

8. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    uhm thì chưa chụp hình nên chưa có đăng bạn , nhưng mà lọc chỉ cần 3 ngăn là đc
    ngăn 1 : skimmer mình xài loại dỏm jebo co 170k + cai may bơm 150k nữa . 1 số người xài skim của jebo mà đánh không ra bọt là tại vì họ nâng sai độ cao cua skim voi máy bơm . tai vì chúng nó rời ra mà
    ngăn 2 :cát và san hô vụn + đá sống để cao chừng phân nửa sau này còn trồng rong nếu muốn. riêng mình ở miền nam nên đi câu cá sẽ hái vài cây đước về trồng
    ngăn 3 : máy bơm nước lên trên bỏ chút san hô vụn chủ yếu ngăn không cho bụi lên hồ trên

thaoti thích bài này.
  9. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    chỉ có mấy cái cây " thông hay dương biển " là chết từ từ thôi mà cái đó cho vào thí nghiệm thôi chứ cái đó nghe nói ngày nào cũng phải cho ăn và nhiệt độ là 25 >26 độ thả tụi nó vào chơi văn nghệ thôi nếu chết còn cái thân xương làm san hô đen cho cá ngựa bám cũng được . cá hải quỳ chưa chết con nào hết còn bèo nấm cắt ra cái nó thành 2 con mọc đầy cục đá . nhiệt độ hồ mình thấy ở khoản 29 độ có lúc 31 miền nam mà lị

thaoti thích bài này.
  10. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    @thaoti chúng ta chơi văn nghệ thì cá và hải quỳ , bèo nấm và ốc là ok. còn san hô thì thú thực đòi hỏi nhiều lắm, ngày trước cái hồ 6 tất của mình nuôi con khoan cổ với 1 con quỳ . mổi ngày 1 món tôm thịt " gà ,cá , heo ,bò " lưu ý heo nhớ rửa cho hết mỡ . tụi nó lớn lẹ kinh , cho con quỳ ăn = cách cat 1 miến thịt to ,to sao mà con cá ăn kg đc nó sẽ tự đem lại cho con quỳ ăn , con khoan cổ lớn nên em đem đi đổi lấy con nhỏ về kekek được 3em baby . còn con quỳ qua hồ lớn 1m2 tự tách ra làm 2 con . không hiểu sao lại như vậy

thaoti thích bài này.
  11. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Cá nhân em nghĩ nhiều bác chơi câu kỳ và nhiều bác chơi amatuer, xét về khía cạnh nào đó thì vẫn áp dụng được ạ, kiểu như nuôi trẻ con ở HN và vùng cao, mình thì cầu kỳ, hết sữa ngoại, chăm sóc đủ kiểu, có khi nó vẫn ốm so với bọ trẻ vùng cao. Nên thiết nghĩ bọn này cũng vậy, kiểu chọn lọc tự nhiên ạ.

Em thấy trên diễn đàn này rất nhiều cao thủ tỷ mẫn và kỹ tính về quy trinh rất pro và cũng có những bác rất amateur như bác chủ thớt này và Nashville (Tonk Hocky) nhưng vẫn có bể để chơi.

12. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Topic này quá HOT,em xin chuyển lên đầu ạ:applause::applause::applause::applause::applause::applause:

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:42 PM ----------

Hello Bác PThanhToan,Mình thấy A E trên diễn dàn đang rất lo lắng cho bể của các thành viên mới như Bác,Chúng tôi kg muốn Bác lại đi vào vết xe đổ của chúng tôi,tất cả mọi người đều mong muốn Bác và tất cả các thành viên mới có được những kiến thức cơ bản trên con đường chinh phục San Hô.Niềm đam mê là cốt lõi đi đến sự thành công Bác ạ.Hy vọng Bác hiểu được nỗi niềm của người đi trước.
    P/s Chào mừng Bác đến với Diễn Đàn ABV,Chúc Bác có được những giây phút thư giãn tuyệt vời bên Hồ Cá của mình.Trân Trọng

13. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Ban Quản trị tiếp thu ý kiến của Bác Thaoti,ngày mai sẽ có khu vực dành riêng cho thành viên mới
    @ PThanhToan vì topic của Bác có nhiều tranh luận quá,không giống như tham khảo hay góp ý,nên em mạn phép chuyển 1 số chủ đề của Bác sang topic TRANH LUẬN .mong Bác thông cảm

14. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    MOD đại ca chuyển những phần tranh luận sang bên mục "Tranh luận ...." là đúng rồi! Thôi em sang mục đó để góp vui đây =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:58 PM ----------

Lâu lắm không thấy bro Nasville thông tin về bể, nên cũng không rõ bể giờ giờ ra sao nữa!

15. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Dạ em cũng thỉng thoảng trao đổi với bác ấy, đang bảo bác ấy update tình hình bể lên diễn đàn..........................lại cần 50 ký tự

lpcuong thích bài này.
  16. sonhp

sonhp Active Member

Thích đã nhận:
    14
    oh thế chưa gì các bác đã chuyển hả.
    phục bác ptthanhtoan ghê.
    em dang học chơi mà bác làm bể nhânh thế có sợ không bác