Thành viên mới thích chơi cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Gapracroi, 27/2/07.

1. Gapracroi

Gapracroi Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh chị,

Mình rất thích cá rồng, nhưng không biết nuôi, hôm nay mạo muội gia nhập hội nhằm học hỏi thêm kinh nghiệm từ anh chị trong diễn đàn; Mong nhận được sự hỗ trợ .

Cảm ơn nhiều nhé !!

2. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Vậy bạn nên thử nuôi giống cá rồng Kim Long xem sao, vì loài này giá cả tương đối rẽ hơn các loại khác. Ban đọc thêm các bài viết và kinh nghiệm trong forum cá rồng.

3. Gapracroi

Gapracroi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác acminica nhé.
    À mà Bác ở Đà Nẵng địa chỉ nào vậy? mình thỉnh thoảng cũng ghé ĐN nên nếu tiện khi nào có dịp mình ghé nhà bác xem cá để học hỏi thêm.

4. thanhloveca

thanhloveca Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng thích cá rồng đó ! nhung cho no an thu gi để cho nó an cái gì de cho nhanh lon the vay cac bác

5. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em ở đà nẵng, bác ra đà nẵng có thể liên lạc số điện thoại 0905152877 hoặc qua yahoo lhliemdn@yahoo.com

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em thấy ngân long rẻ muh đẹp hơn
    mới nui 1 tháng rưỡi mà nó lên 10cm rùi ,15cm ~~>25cm

7. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Đây là tâm trạng chung cho những ai mới chơi cá rồng, chẳng qua là vì chúng quá đắc tiền, nên hầu như ai cũng canh cánh lo lắng vì sợ chúng chết . Nhưng thực tế nuôi cá rồng dể lắm, vì chúng rất khỏe, ít bệnh vớ vẩn . Đối với môi trường sống sinh thái thu nhỏ trong bể của cá rồng bạn chỉ cần lưu ý hai chữ : ổn định là đủ . Cá rồng rất cần môi trường sống ổn định . Tôi thí dụ nếu bạn muốn nuôi cá rồng ở nhiệt độ 30 độ C với pH= 6? hoặc ở nhiệt độ 26 độ C với pH= 8 v.v... đều được cả, nhưng nên chọn ngay từ lúc ban đầu và duy trì như thế; không nên thay đổi lung tung . Cá rồng là giống cá tiền sử, hiện hữu từ thời khủng long, cách đây đã hơn 60 triệu năm, chúng không sống sót cho đến ngày hôm nay, nếu chúng không có một tiềm năng thích nghi tuyệt vời, và một hệ thống miển nhiểm phòng chóng bệnh cực kỳ bén nhay. Chọn một hướng đi ngay từ bay giờ và cứ vững bước mà trực chỉ, không nên để những nhiểu âm từ hai bên làm bạn thay đổi ý định . Trên diển đàn đã có những lời góp ý /kinh nghiệm /chia sẽ của các bạn khác cùng một thú đam mê, rất đáng được đọc riêng biệt cho các giống loại cá rồng, bạn nên tìm hiểu thêm .Nếu bạn làm được như thế, thì cá rồng của bạn sẽ khỏe, phát triển tốt và sẽ tưởng thưởng bạn xứng đáng .

Giới đầu tư vào thị trường địa ốc hay bất động sản thường dùng 3 chữ như là kim chỉ nam để chọn lựa khi mua bán : location, location, location (địa điểm), thì trong giới chơi cá rồng ta cũng có kim chỉ nam 3 chữ như thế: stability, stability, stability , nhưng khi chuyển sang tiếng Việt, thì chơi sang hơn, nên chỉ còn 2 chữ là ổn định . =))

Chúc niềm đam mới nơi cá rồng sẽ mang đến cho bạn nhiều điều thú vị

8. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em thấy cá rồng rất dễ nuôi,rất khoẻ,trước em tập nuôi cá dĩa thì chết cả :(,haflmoon và betta cũng có nuôi wa nhưng chăm cực wá,chỉ có rồng là khỏe nhất,mới nuôi 2 em rồng lần đầu tiên nhưng 2 em nó đều rất khỏe mạnh,lớn nhanh

9. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con Kim long úc nuôi 3 năm nay ko bị gì hết mà bây giờ tự dưng lại chết ko lí do :confused: :crying:
    Giờ em định nuôi con ngân long trong nhà với bể cá dài 1,4m cao 60 bề ngang thì ko rõ,kiếng 10mm(lúc trước dùng nuôi cá biển) vậy mấy bác cho em hỏi nuôi trong hồ này ổn ko???vì em nghe rằng ngân long nó thường bị xệ mắt mà cái hồ nhà em lại đặt dưới nhà,mọi người ra vào thường xuyên nữa.Mấy bác cho em ý kiếng với.

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    không sao cả.cá bị xệ mắt không phải do nhiều người qua lại.cần chú ý nền đáy hồ không đựoc phản chiếu hình ảnh cá,hồ không nên đặt quá cao,tối nên có 1 cái đèn ngủ nhỏ trên nóc hồ là giảm thiểu được nguyên nhân xệ mắt do môi trường.còn lý do di truyền thì chỉ có thể nhờ bác BS nguyễn xuân ái thành viên hàn lâm giải phẫu thẩm mỹ hoa kỳ giải quyết thôi:laughing:

11. Song An

Song An Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Ngân long theo mình biết thì phần nhiều là bị xệ mắt . Lúc trước mình cũng có nuôi , mắt bị xệ thấy thương . Sau này qua tìm hiểu là do kích thước hồ nhỏ
    @tuanhao: Kích thước hồ của bạn như vậy (1.4m x ??) nuôi Ngân Long như vậy là tạm ổn . Bạn có thể thả vào hồ vài quả banh Pingpong nhiều màu khác nhau cho cá nhìn lên . Chúc bạn có một con cá Rồng như ý nhé

12. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá rồng bị xệ mắt là do dưới mắt của cá có tích trữ 1 lượng mỡ,vì thế khi thấy cá bị xệ mắt ta có thể phẫu thuật mắt lấy lớp mỡ ra(không biết em nói đúng không nữa:D :D :D )

13. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy em chỉ để 1 cái đèn ngủ trên nóc hồ mà ko dán giấy đáy bể thì có được ko ạ ?

14. foryou_forme26

foryou_forme26 Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy cá rồng cũng không dễ nuôi lắm đâu.năm ngoái tha một em kim long về nuôi chỉ được 2 ngày sau nhớ tổ tiên quá nên em về chầu.hơn nữa em bị chết mất hai em ngân long rồi đó,một em đc hai tháng,một em dc một năm nhưng cả hai đều đánh nhau(với phát tài ạ) mệt quá nên quy tiên.em mới rước một em ngân long mới dc 1 tuần nay,chẳng biêt thế nào

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    nên dán đáy bể.ban ngày không mở đèn cá cũng soi bóng xuống đáy bể mà?.làm tất cả để giảm thiểu nguyên nhân xệ mắt thì tiếc gì công dán đáy nhỉ?