Thành viên moi xin chào các bạn

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi lbquoc, 10/3/06.

1. lbquoc

lbquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bạn,
    Tôi hiện dang sống ỏ Mỹ và cũng nhu các bạn rất mê cá dĩa. Tôi hiện có 2 hồ 250l và 14 chú đủ loại. Rất vui khi thấy ở VN cũng có nhiều bạn cũng đam mê như mình. Tôi rất mong được chia xẻ và học tập kinh nghiệm nuôi cá của các bạn ở quê nhà.
    Thân chào
    Quốc

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Xin chào bạn và rất hoan nghênh bạn tham gia diễn đàn!

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Xin chào! như vậy theo tôi biết hiện tại ngoài Dam ở Cali còn có thêm bạn tham gia diễn đàn, hy vọng rồi đây các bạn có chung niềm đam mê ở bên đó tập hợp được với nhau để cùng chia sẻ thú vui.
    Mong bạn có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với diễn đàn

4. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn có thông tin gì mới về việc nuôi Cá Dĩa ở Mỹ thì bạn Post lên cho cả nhà cùng biết với nhé.
    Có lẽ bạn nuôi cá Dĩa chỉ cho ăn thức ăn khô thôi phải k? Cá của bạn có sinh sản được k vậy?
    Chúc bạn luôn vui khỏe

5. Xuyendl

Xuyendl New Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào ! Rất vui khi bạn tham gia diễn đàn,ở Mỹ chắc bạn sẽ có nhiều thông tin và hình ảnh về cá dĩa.nếu có thì bạn post lên cho anh em học hỏi nhé! à mình nghe nói ở Mỹ nuôi cá cảnh chi phí cao lắm phải không bạn?chúc bạn luôn nuôi được những con cá đẹp nhất.

6. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    @lbquoc: Chào bạn, rất vui được biết bạn và mong sẽ học hỏi thêm được nhiều kinh nghiệm từ bạn vì mình cũng mới tập nuôi cá Dĩa thôi. Thân.

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    wow, hy vọng bạn sẽ là nhân tố tiếp sức làm sôi nổi box cá Dĩa... Hâm nóng nó lên đi bạn ui :D :D

warmly welcom to aquabirdVN

8. lbquoc

lbquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật vui khi nhận đuọc sụ đón tiếp nồng hậu của các bạn. Truoc hết mình có 1 câu hỏi: Làm sao đánh đuọc chũ u* ,o* và a'. mình mò hoài mà 0 đuọc?
    Mình cũng mói choi đuoc 1 nam thoi. Cá cũng 0 lón lám chỉ khoảng 10cm. Thúc an thì mính cho an đủ loại :khô, đông lạnh, thỉnh thoảng thì cho an tuoi một tí nhung không dám cho nhiều để hạn chế bê.nh do thúc an không sạch. Có một điều mình ít thấy các bạn nuôi cá VN ít quan tâm và đề cập đến trong đây là chất luọng nuóc trong hồ. Mình đo.c nhiều tài liệu va nhũng cao thủ đều cho ràng đây là yếu tố quyết định cho việc cá phát triển và có màu đẹp. Hầu hết các bê.nh của cá dĩa đều rất dễ phát triển khi nuoc do. Không biết ỏ VN đã có phuong tiện để thủ nuoc hồ để biêt hàm luọng NH3, N02 và N03 chua? Có nhiều bạn không biết tụ nhiên tại sao cá lan đùng ra chế mạc dù 0 có dấu hiệu bệnh tật gì cả. mình đoán ràng có lẽ nuóc co nồng độ Clorine, NH3 hoạc N02 quá cao.

Vài hàng nhâ.n xét về việc nuôi cá ỏ VN. Không dám múa rìu qua mát tho.
    PS đánh máy tiếng Việt mỏi tay quá:blushing:

9. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    - Muốn đánh được dấu ư or ơ mình nghĩ bạn phải có cài font tiếng Việt vào computer.
    - Về chất lượng nước: Đa phần các bạn ở VN nuôi chơi, chỉ 1 số rất ít nuôi để kinh doanh. Các phương tiện test NH3, N02 và N03 đều có bán nhưng giá mắc, không phù hợp với điều kiện cuộc sống. Nhưng vấn đề là ở chỗ Test được NH3, N02 và N03 thì cách xử lý nó như thế nào?
    - Người VN thích thuần dưỡng vật nuôi, bắt vật nuôi phải thích nghi với điều kiện sống của mình, trong quá trình thuần dưỡng dĩ nhiên sẽ có hiện tượng hao hụt rồi.
    - Năm rồi Tiencao có dịp sang Canada và Châu âu thấy Discus ở bên đó mắc quá trời (so với VN), thức ăn cho cá cũng vậy, và điều kiện tự nhiên cũng khắc nghiệt. vậy mà bạn nuôi tốt là đam mê rùi (khâm phục).
    Chúc hồ cá của bạn khỏe ha.

10. lbquoc

lbquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình hoàn toàn đồng ý về việc này, tuy nhiên nếu điều kiện sống độc hại thì có nên bắt vật nuôi phải thích nghi với điều kiện sống của mình hay không, hay là nên cải thiện nó để vật nuôi được khỏe mạnh và phát triển tốt?

Trong hồ của bạn phải có một thứ vi khuẩn để chuyển hóa các chất này thành N03. Còn để loại bỏ N03 thì cách tốt nhất là thay nước đều thôi. Mình có đọc 1 bài của anh lamvn về cái này.

đúng là cá bên này rất mắc. Phải ráng gồng mình mới dám mua:mê quá biết làm sao bây giờ:(

11. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Ở VN có lẽ do giá nước, điện còn rẻ hoặc là được gia đình bao cấp (ai cũng được miễn không bị trừ vào tiền cafe sáng) nên mọi người thay nước mới liên tục, mỗi ngày, thậm chí 150%/ngày thì NH3 hay NO2 hay NO3 ở đâu ra kịp, nước dơ còn không kịp nũa là? Còn Cl thì chủ yếu là ở trong nước máy mà nước máy thì nhiều khi mở vòi ra còn có cả trùn chỉ nữa đó, hơn nữa Cl mắc tiền nên chắc là không có dư đâu.
    Cá tự nhiên lăn đùng ra chết là do nhiều nguyên nhân, ở chỗ mình, thì lý do từ nguồn nước được loại trừ vì trước đó mình đã đem mẫu nước đi xét nghiệm rồi - Đủ tiêu chuẩn dùng cho người, và cá bột (nuôi sống được).
    Cho mình hỏi một chút, thức ăn cho cá cảnh ở bên đó thường cho ăn bằng gì? Đồ đông lạnh?

12. lbquoc

lbquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai mà cũng siêng như anh Bom gia thì quá tốt rồi:) Cái khó là 0 có thời gian và làm biếng thôi. Ở VN nuôi cá sướng ghê há. Ở Mỹ mà thay nước máy trực tiếp vào hồ thì 5 phút sau là các em đi chầu ông bà ngay vì nước có nhiều Cl và quá lạnh. Thường người ta cho ăn đồ khô vì tiện lợi và có nhiều vitamin (trộn thêm vào). Đồ đông lạnh và tươi cũng có nhưng đắt hơn và chỉ có những tiệm lớn mới có. Mình thì cho cá ăn đủ thứ nhưng hạn chế thức ăn tươi vì sợ bệnh.

13. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Tớ mà siêng hả, ôi trời ơi, đừng để đến tai vợ mình nhà cô ấy sặc mất !!!!!!!!!!!!!! hhahaha