thành viên mới xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyen, 13/8/08.

1. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    thân chào toàn thể các bạn trong diễn đàn
    mình là khuyên thành viên mới tham gia diễn đàn
    mình rất thích nuôi chim và hiện tại cũng đang có một số chim, mình rất mong được sự giúp đỡ về kinh nghiệm nuôi của các thành viên diễn đàn, hiện tại mình đang nuôi 4 chú chim vành khuyên các chú hót chuyện rả rích thì suốt ngày nhưng mình ko thấy nó kêu như các bác bảo là líu líu vậy mình hỏi các bác là nuôi chim mộc trung bình bao lâu thì líu và đặc trưng tiếng thế nào gọi là hay
    em nuôi chim thì đơn giản về cám lắm chứ chẳng cầu kì như các bác đâu
    xin các bác chỉ giáo
    xin trân thành cảm ơn

2. trungdung

trungdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác cứ nuôi đi khoáng năm là chơi được thôi mà khuyên mộc nhanh thì 6 tháng

3. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    thời gian để chim lên còn tùy từng con chú làm sao cố định được đâu gặp con mau mỏ thì nhanh lứu thôi không gặp con chậm thì cũng mất khá lâu đó. Nếu chim của bạn đang chuyện rồi thì đã thành công một nửa rồi bạn nên tắng cường cho ăn hoa quả và sâu tươi cào cào non một chút là chú cim của bạn căng ngay thôi. Bạn nên thường xuyên tắm cho nó 1 ngày 1 lần như vậy chim sẽ thoải mái. Bạn nên cheo chú ta ở 1 nơi yên tĩnh mát mẻ và hơi cao một chút như thế chắc chắn chú chim của bạn sẽ bắn ầm ầm thôi, bạn cứ làm như vậy chắc chắn khoảng 1 tháng nữa chú chim bạn sẽ bắn thôi nhớ là phaỉa ổn định cám nhé. Chúc bạn thành công

4. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    cảm ơn các bác rất nhiều vì những kinh nghiệm bổ ích
    mấy con khuyên của em chuyện thì đã rất lâu rồi ạ nó cứ quặp đuôi vào cầu đậu rồi đu đưa người hót chuyện rất lâu có khi hàng 10 -15 phút rồi mới nghỉ tý lại chuyện tiếp mà chuyện to gần bằng con chòe hót chuyện ấy
    chúng nó như vậy đến cả nửa năm nay rồi mà ko thấy nó líu như các bác nói em thấy cũng lạ mà em treo nhiều người đi lại đâm ra chúng nó dạn người lắm ạ
    liệu như vậy chúng nó có khả năng líu được ko các bác
    vài hôn nữa em sẽ chụp ảnh chúng nó lên các bác cho em xin tý ý kiến nhé
    trân thành cảm ơn các bác

5. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    khuyên líu thì tùy từng dọng thôi bạn àh, tùy theo người nghe mà,nuôi được một con líu thì cũng bình thường thôi, có con mau mỏ thì khoảng một tuần khi tách lên lồng là líu ngay, con nào chậm mỏ thì mất khoảng 3 năm bác ah,bạn hãy kiên chì chăm sóc mấy chú nó nha, chúc bạn sớm có chim chơi

6. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn có mấy chú khuyên mới nuôi mà đã hót chuyện thì thật là tốt đấy, bây giờ bạn cho ăn cám tăng lên một chút để nó có chất ( giống như mình hay ăn thịt chó để tăng chất đạm đấy ...), sau mỗi buổi sáng bạn treo lồng trên cao chỗ yên tĩnh thì nó sẽ líu thôi. Thường thì nuôi chim mộc nhanh nhất cũng phải một năm mới líu được, con chim của bạn nó đang căng ở ngoài thiên nhiên nên nó hót chuyện thôi. Chúc bạn thành công!

Nuôi chim khuyên để líu được và líu ngắn líu dài, líu theo ý mình là cả một công trình.

7. honsoi1980

honsoi1980 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim của bạn đang đi chuyện rồi. Lúc líu nhìn con chim năng động lắm. Con hơi dài có thể bắn 25 phát, nghe rất đã tai. Đi chuyện thì từ từ chú khuyên của bạn cũng líu thôi. Mau thui mà, ráng đợi tí đi.

8. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nên đem chim của mình đi tới mấy tụ điểm dượt chim :blushing:

9. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn phải kiêng nhẫn thì chim của bạn rồi cũng sẽ líu à.:).có khi đến lúc nó líu nhiều quá bạn chịu không nổi luôn hihi:laughing::laughing:

10. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy em của bạn đã hót chuyện rồi thì yên tâm mà chờ đi, ko thể nóng vội đc đâu. Con nếu muốn em nó lên nhanh thì cứ St mà giã, chỉ trong vòng từ 1 đến 2 tháng nữa là có kq ngay thôi mà. nhưng mùa này dg là mùa thay lông nên k sẽ ko đc căng đâu. còn nếu bạn nuôi bằng đậu xanh, trứng thì nên kiểm tra lại chế độ dinh dưỡng đi nhé. nên tăng hàm lượng đạm trong cám( trứng, nhộng). nhưng nhất thiết là pải nuôi đều bằng một loại cám thôi, ko nên thay đổi cám mà chỉ tăng lượng đạm cho các chú nó trong từng giai đoạn. VD: khi thay lông thì nên giảm lượng trứng, đường... ( ae thường gọi là cám nhạt) còn khi mọc lông thì lại pải tăng dần độ đạm lên và một số thành pần có tính nóng như: tép, đương, nhộng. Chúc bạn sẽ có vài em ừg ý!

11. khuyen hon dat

khuyen hon dat Member

Thích đã nhận:
    3
    Khuyên của bạn hót rồi,nó là đực rồi.Bạn nên đến các tụ điểm chơi khuyên để đúc kết thêm cách nuôi khuyên nhé.Lưu ý là khuyên của bạn muốn líu được thì nó phải đang ở thời kì căng lên,rồi mới cho ăn ngon lên và chăm sóc tốt hơn.Cụ thể hơn thì bạn đang ở nơi nào thì bạn nên hỏi tư vấn những người tâm huyết thực sự ở đó.Ko nên hỏi nhiều người quá lại hỏng việc đấy.Chúc bạn thành công.

12. DUNGK

DUNGK Member

Thích đã nhận:
    0
    phải kiên nhẫn bạn ạ, không nhanh đc đâu, đừng gáp gáp quá là hỏng chim đấy. bạn tham khảo trên diễn đàn cách làm cám cho K ăn, mối người một cách làm khác nhau, nhưng dù sao vẫn có những điểm chung đấy, cám bã quan trọng ra phết đấy, bạn tham khảo nhiều vào nha. chúc bạn thành công.