Thành viên mới,xin mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi thanhnhut, 14/11/07.

1. thanhnhut

thanhnhut New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,mình mới tập chơi cá đá nên gặp rất nhiều thắc mắc về cách nuôi dưỡng và cho cá sinh sản tốt nhất,mình cũng chưa phân biệt hết các chủng loại cá đá.Mình vừa mới ép dc 1 bầy cá xiêm,mình gặp phải 1 số vấn đề sau:số cá con ko được nhiều như lúc đâừ chỉ còn khoảng vài chục con(bầy cá của mình được khoảng 2 tuần tuổi),nước trong hồ hơi dơ nhưng mình ko biết cách thay nuớc thế nào để an toàn cho cá con và cho ăn thức ăn nào la tốt nhất cho cá con???mình chưa có kinh nghiệm mong các bạn giúp đỡ,nếu được các bạn có thể cho mình địa chỉ mình xin đến tận nơi để học hỏi kinh nghiệm trực tiếp thì càng tốt,mình ở sài gòn,liên lạc với mình qua sdt:0987372120.Cám ơn các bạn nhiều

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thân gởi thanhnhut!
    Chào mừng bạn đến với thú chơi cá betta!
    Trước hết, mình xin được đánh số các thắc mắc của bạn:
    1/mình cũng chưa phân biệt hết các chủng loại cá đá
    Trả lời:Các loại cá đá hiện nay chia thành 2 loại:betta lai tạo và betta hoang dã(sống ở đồng ruộng). Betta lai tạo là cá đã được con người thuần chủng từ cá betta hoang dã, đẹp hơn betta tổ tiên của chúng
    nhiều. Trong số betta lai tạo được chia làm 2 nhóm nhỏ là betta dùng để đá betta dùng để lai tạo. Betta dùng để đá thì ngưởi nuôi không quan tâm nhiều đến màu sắc, vẻ đẹp nhưng quan tâm rất nhiều đến mức độ thiện chiến và trình độ đá của nó. Betta dùng để lai tạo thì người nuôi phần lớn quan tâm đến màu sắc, gent, kích thước..., nói chung là quan tâm đến"bề ngoài"của cá, mục đích nuôi là để lai tạo từ vài chục đến vài trăm cá thể mới mang gent của bố mẹ chúng, bao gồm các giống hm, crowtail...
    2/số cá con ko được nhiều như lúc đâừ chỉ còn khoảng vài chục con(bầy cá của mình được khoảng 2 tuần tuổi),nước trong hồ hơi dơ nhưng mình ko biết cách thay nuớc thế nào để an toàn cho cá con
    Trả lời:Mình nghĩ lý do cá con của bạn mất nhiều là do môi trường nước không đảm bảo! Cách thay nước mà mình vẫn làm là dùng một ống hút dài hút các chất dơ ở đáy ra.
    3/và cho ăn thức ăn nào la tốt nhất cho cá con???
    Cá của bạn được khoàng 2 tuần tuổi thì bạn thử cho ăn bobo thử xem, có thể chúng đã ăn được rồi đó!
    Chúc bạn thành công và có một ngày giải trí và làm việc thật vui vẻ!

3. thanhnhut

thanhnhut New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất cám ơn sư hướng dẫn nhiệt tình của bạn,nếu bạn giới thiệu cho mình 1 vài địa chỉ chuyên nuôi cá betta mình sẽ đến tận nơi để học tập kinh nghiệm thì tốt wá vì mình thấy ở các tiệm bán cá cảnh,cá betta đa số là bị hư hay bị lai tạo ko chọn lọc và giá bán thì cao nên mình rất cần biết những người chuyên nuôi giống cá này ở TP.HCM để mình mua dc những con cá vừa ý và dc học hỏi kinh nghiệm ép cá,cách đây 5,6 tháng mình di trên đường Nguyễn Đình CHiểu thấy 1 bác bán cá halfmoon rất đẹp nhưng lúc này mình tìm đi đg đó tìm hoài mà ko thấy nữa.