Thành viên nới xin được chỉ giáo set hồ cá đĩa và thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tuyethoangacm, 6/8/11.

1. tuyethoangacm

tuyethoangacm New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lời đầu tiên em xin gứi tới các tiền bối lời chào trân trọng, chúc các anh sức khỏe thành công trong cuộc sống:). Số là mấy hum trước em có lang thang trên mạng và bồ kết hồ cá đĩa và thủy sinh trên diễn đàn :blushing: nên em hạ quyết tâm cắp sách vở lên diễn đàn tầm sư hoc đạo rất mong đựoc các anh trong diễn đàn chỉ giáo a:). Em dự định set một bể cá đĩa thủy sinh 116x45x60( đặt ở cửa sổ hành lang nhìn vào phòng ăn kích thước có hơi đặc biệt) nhưng em chưa biết với hồ thủy sinh nuôi các đĩa thì cần những thiết bị như thế nào ạ. Ví dụ như đèn thì với độ cao 60 thi dùng đèn nào? rùi nhiệt độ, co2 (có ảnh hưởng tới cá?), cây, mua cá khỏe, vật liệu ở đâu giá tốt(em viên chức nghèo ạ:-S) .... xin các anh cho em lời khuyên. Em cám ơn:).

2. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    tuyethoangacm thích bài này.
  3. tuyethoangacm

tuyethoangacm New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cám ơn bác teptambot ạ. em tính dùng lọc ngoài EF4, bể và chân đã ok. Em phân vân không biết nếu nuôi cá đĩa thi dùng loại đèn nào và bao nhiêu bóng thì đảm bảo cây phát triển tốt mà không ảnh hưởng đến cá. Và nếu dùng CO2 thì cá sẽ thế nào hả bác? Em mới set một bể xinh xinh 43x30x43 nền ADA sau hơn 2 tuần các cây đã thêm nhánh chỉ trừ cỏ ngưu mao chiên và cỏ thìa chưa thấy động tĩnh gì thui. Em đang dự định thử làm nền trộn như mấy bác trên diễn đàn chỉ đựoc không a? Bác nào đã set bể thủy sinh và cá đĩa cho em xin it ý kiến ạ.