Thanhchim vô Nam.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanhchim, 5/10/10.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Thứ 7 vừa rồi nhân vô Nam, Thành chim tôi được dịp qua Bảo lộc thăm chú Thiện , Bác Đường và bác Xuân, bác Nam, cháu Long, Nam .... và được thỏa chí là coi các bác gác cu và nhất là coi được giàn mồi siêu của Thiện Bảo lộc, và của bác Đường (Sư phụ chú Thiện) rồi cả giàn bổi dữ của cao nguyên nữa. Đang coi bác Đường, bác Xuân gác thì trời mưa, cả nhóm phải lo cho mình thôi và tất nhiên là rút. Sau đó là rượt mồi và bổi tại nhà các cao thủ. Thành chim tôi im lặng đã lâu vì qua các cuộc trao đổi sôi nổi và có khi còn nảy lửa nữa giưa anh em cu các miền mà không hiểu hết, tôi cũng đi xem cu khá nhiều: ở Tây bắc, Đông bắc, duyên hải Bắc bộ, Thanh hoá, Huế, Đà nẵng, Hậu giang, Kiên giang, Gia lai và nay là Bảo lộc Lâm đồng. Tuy chỉ có 1 ngày nhưng được nghe và trao đổi với các bậc tiền bối về cu như bác Đường (60 năm gác cu) và các bác hơn tuổi đời và kinh nghiệm như bác Xuân, bác Nam, các bạn siêu cu thủ như Thiện ,thì tôi thấy về cách tuyển lựa mồi các nơi đều tựu trung là : Mồi phải chơi hay và sát bổi. Cách tuyển đều dựa vào các đặc điểm hình thái của cu (Cườm, Mắt, Quy, Chân, Cấp mình, Mỏ ....) và tiêu chuẩn thì cũng không khác nhau giữa các vùng miền, có khác thì cũng chỉ là cách gọi của từng nơi, còn tiếng thì theo sở thích của từng người và theo bổi vùng đó.Giàn mồi khủng của bác Đường, của Thiện đúng là ngại thật, khó kiếm. Trước đó Thành chim tôi cũng đã choáng với giàn mồi khủng của bác Lộc (Loc ct) khi tới thăm nhà ở TP HCM, mong rằng anh chị em cu thủ của chúng ta chắc cũng có những chú mồi siêu như thế. Giàn bổi ở Bảo lộc đúng là có 1 không 2, Chân, cấp mình, cườm thì miễn chê còn các điểm khác thì tuỳ chọn. Chuyến đi Thành chim tôi vui vì được gặp gỡ giao lưu và học hỏi được nhiều điều cho cái nghiệp mê cu của mình. Ở TPHCM Thành chim được trao đổi với bác Loc ct và đựoc Loc ct hướng dẫn thêm về đánh lụp cây (trước kia mình chỉ có kinh nghiệm giật lưới mà), chăm cu,đồ nghề gác cu và lại còn được bác Loc ct tặng cóng lúa của nghệ nhân Bacóng nổi tiếng, cóng lúa miền tây và cả mấy bộ giò nữa. Lên Bảo lộc đươc gặp các tiền bối, cao thủ được coi gác, được xem mồi hay bổi hay lại còn được bác Xuân nhượng lại chú Mồi cườm nát tướng hay, giọng Thổ đồng chuẩn (đúng sở thích của Thành chim) và đặc biệt là được bác Đường nhường cho chú Mồi Đồng thổ (cu mồi hay đứngthứ 2 của bác ấy) Thành chim tôi thực là mãn nguyện. Chắc khi nghỉ hưu Thành chim tôi dám gánh sào đi gác cu dọc Hà nội và các nơi với mỗi bên đầu sào 3 con mồi hay vậy. Rất cám ơn các bác ở TP HCM và TP Bảo lộc. Trân trọng.

Last edited by a moderator: 5/10/10
  2. tuanchim

tuanchim Guest

hihi.chào bác thànhchim. nghe bác kể mà sướng thế.chỉ toàn chim hay.bác thànhchim ở quận nào ở hà nội thế? em đang ngoài hà nội mong được làm quên với bác.em tên Tuan.sdt 0973631836

3. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Xin được viết ké vào topic của bác thanhchim một bài tự sự. mong được sự thông cảm của bác thanhchim. thật cũng lấy làm vinh dự cho phươngthoa tôi khi ra băc trong chuyến đi vừa rồi cũng đà được giao lưu với các bác cùng có niềm đam mê cu gáy như bác hoan nc, bác giothoc, bác loc abc,có cả cafe da nua. được gặp các cu thủ hà thành giữa một buổi trưa nắng nóng và hơn nữa là các bác phải tranh thủ thời gian để giao lưu với tôi điều đó làm tôi cảm động lắm. qua đây xin bày tỏ lòng cảm ơn tới các bác cu thủ hà thành.
    sau khi được thưởng thức hương vị bia hà nội xong phương thoa tôi cũng vinh dự được gặp và giao lưu với bác thànhchim, niềm vui ấy có lẽ chỉ những người có cùng niềm đam mê như chúng ta mới thấu hiểu hết được. tôi được bác thanhchim kỷ niệm cho một chiếc lồng quả đào và một chiếc lồng bẫy của người dân thanh hóa. món quà vô cùng ý nghĩa đó khiến tôi hiểu thêm một điều rằng. có chung niềm đam mê thì chúng ta dễ gần gũi nhau hơn xo với hai người bạn muốn tìm hiểu để có sự đồng cảm trong cuộc sống xã hội. lần đầu gặp mặt mà như không phải lần đầu. chưa thấy mặt nhưng đã thấy quen nhau rồi. thật vui không kể hết. trân trọng cảm ơn!!!

Last edited: 5/10/10
  4. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chắc khi nghỉ hưu Thành chim tôi dám gánh sào đi gác cu dọc Hà nội và các nơi với mỗi bên đầu sào 3 con mồi hay vậy. Rất cám ơn các bác ở TP HCM và TP Bảo lộc. Trân trọng.

Thân chúc bác Thànhchim , một chuyến vô Nam đầy ý nghĩa , mà lại được bội thu , bác thật là có duyên vơi cu , được cu mồi giọng theo sỡ thích , nói thật bác nhá , nếu lên Bão Lộc mà có lộc đều đều , thì Hai Việt sáng đi chiều về không cháng , chừng nào Bão Lộc hết cu mới ........?????????? Bác Thànhchim ơi làm mà không chơi cũng chết , chơi mà không làm chỉ có lếch đó bác , còn đi được thì chơi đi , bác chờ tới hưu có đi nỗi không đễ mà chơi ? nói thật mất lòng phãi không ?
    Thân

5. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Thân chào bác Hai, bây giờ tôi vẫn đi gác, nhưng không được thường xuyên, cố được 1 tuần khoảng 1 lần. Gác cho tinh thần sảng khoái mà. Còn hưu thì vẫn chỉ mới 60 tuổi mà, bác Đường hơn 70 mà vẫn còn nhanh lắm.
    Chúc bác Hai và gia đình mạnh khỏe ha.

6. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    BácThành chim ơi ! Còn một điều nữa bác chưa biết , nếu mà biết thì lại phải vô Bảo lộc lần nữa . hi hi hi . Nếu như hôm đó bác Thành Chim mà chịu khó lắng nghe một chút thì bữa nay lại có 1 em thổ đồng hậu 2 nữa rồi . em này chiêu là gù ,gù tiếng một, gù hoài . chim khủng mà ông Xuân mới tậu về . Hôm đó Ổng để trong buồng , tới tối ổng mới lôi ra . Hi vọng một ngày nào đó nó lại ra Hà Nội nhập tịch nhà Bác . Như vậy lúc đó cây sào trên vai mới cân bằng .hi hi hi . và ta lại có bộ tứ siêu đẳng Thổ Đồng đi chinh chiến . Em này 8 tuổi lồng bắt chim thì không biết bao nhiêu con, nhớ không hết . mình to, ngực xệ . Nếu như ko có con này thì chưa chắc con cườm rối sẽ về nhà bác .Ông Xuân này còn nhiều chim hay lắm , cao nhân ắt sẽ có cao nhân trị Bác Thành Chim à

7. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Chúc Bác và gia đình nhiều sức khỏe ,niềm vui và hạnh phúc

thanhchim thích bài này.
  8. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    con chào bác hai! bác và gia đình ở bên đó vẫn khỏe chứ ah? hôm vừa rồi con có thử gọi điện cho bác nhưng không liên lạc được mà lâu rồi con không lên diễn đàn nên cũng không rõ. sau đó con gọi cho anh thiện thì anh nói bác đã sang mỹ rồi. anh thiện bữa nay tuyển ở đâu về được nhiều chim hay quá bác hai có biết không? con thì vẫn bấy nhiêu không thêm, không bớt con nào cả. khi nào bác về việt nam con lại mong bác lên đà lạt, bảo lộc để đi gác vài kèo. vừa rồi lỡ không đi được cũng tiếc quá bác hai ah. con chúc bác hai và gia đình mạnh khỏe!!! thân chào bác

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Em rất vui vì đã được gặp bác , bác thật nhiệt tình và uy tín nhưng tiếc vì thời gian quá ít để ae ta ngồi tâm sự thật nhiều hơn nữa...ae chúng ta ko giới hạn ở tình yêu cu gáy mà xuết phát từ niềm đam mê thì tình cảm là cái quan trọng nhất...con chim hay dù hay tới đâu nó vẫn là con chim , nó ko hay hơn bằng tình cảm , tấm lòng bác giành cho em. ..khi nào có dịp ra hànội sẽ ghé thăm bác và tất cả ae ở hà nội vì họ rất tình cảm và rất thân thương.