Thanhlong bị mắc họng, bỏ ăn

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi cá vàng, 19/3/08.

1. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các bác ơi giúp em với

Em đang nuôi một chú thanhlong dài 50 cm
    cá đã bỏ ăn 1 tuần, thường mở miệng rất to như ngáp, lúc mới đầu nó muốn ăn nhưng rất khó, cứ nhai nhai một chút rồi nhả ra.
    Hôm qua cố lắm mới ăn được một con gián. Nó thường hay táp mạnh như mắc gì trong miệng.

Mong các bác tư vấn giúp em với, em lo quá

2. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo như cá của mình thỉnh thoảng cũng hay có tình trạng tương tự.Mình theo dõi nhiều lần như vậy và thấy rằng cá thường không ăn hoăc ngậm vào miệng nhai nhai rồi nhả ra ngoài, vì bị đầy bụng do chưa tiêu hóa hết thức ăn,cá sẽ bình thường lại khi đã thãi được hết qua đường hậu môn(đi ngoài rất nhiều).Bạn cứ yên tâm,nếu cá vẩn bơi lội bình thường,nhưng khoan cho ăn gì cả,kiểm tra lại chất lượng nước(có thể dùng nước lá bàng để cá mau khỏe)
    Mặt khác bạn thử kiểm chứng lại xem mấy hôm trước bạn đã cho nó ăn thức ăn gì lạ dẫn đến khó tiêu hóa không.
    Chúc cá bạn mau khỏe và chóng lón nhé.Thân.

3. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn như vậy mình nghĩ khg có gì vấn đề gì đâu,có thể là do cá bị stress,bạn ngưng cho cá ăn một vài ngày và coi lại chất lượng nước cho vào một ít lá bàng khô 100L/ lá bỏ trên ngăn cuối của hộp lọc .Vài lời có thể giúp cá bạn lấy lại phong độ.

Last edited: 19/3/08
  4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Kỳ trước mình tưởng cá càng có tuổi thì bớt ăn. Nhưng hiện giờ mình có hai con 5-6 tuổi năm mà chúng ăn như là bị bỏ đói cả tháng. Môi trường nước sạch sẽ rất là quang trọng khi cá có kích thước lớn. Tại số lượng xả phân cũng khá nhiều so sánh khi còn nhỏ. Chịu khó hút phân cá ra hằng ngày và bỗ túc chương trình thay nước thường xuyên.

5. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác đã quan tâm . Hôm thứ sáu vừa rồi em có bắt nó ra coi trong mieng có gì , dù trang bị đầy đủ nhưng em nó cũng nhảy ra ngoài đập đầu mấy cái đưa vô lại thấy dựng đứng với lật ngược lại tưởng chết nhưng 5 phút sau lại bắt đầu tỉnh dần . May có bác trinhphuongan qua coi giúp . Bây giờ nó đã hồi phục được 60% rồi .