Thank kiu HCN tiện thể hỏi a e 1 chút

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi con_chim_non, 14/11/08.

1. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Phù mãi mới đăng kí được, chả hiểu có cái tên ưng ý ai đặt mất rùi.Sau 1 thời gian ngâm cứu ABV cùng với sở thích nuôi động vật nhưng giờ mới có đk mình đã rinh về 1 em khứu bạc má cách đây gần tháng(trước chỉ nuôi vài em khuyên còn trước nữa thì có mi chòe nhưng lâu rùi).Sau khi đọc nát các bài về khứu cuối cùng theo cách HCN về quê thằng bạn học trên Bắc Giang làm 1 em cho chắc cú đỡ bị mái tiện thể đi chơi lun.Đuợc 1 em ngoại hình tốt hót cả ngày và nhìu giọng tuy nhảy như cào cào vỡ cả trán lúc mới mang về nhưng theo cách các anh em giờ thì đứng cạnh cũng ko sao rùi.Có điều này mong các bác chỉ giáo:
    - Con chim nhà em có ăn cám nhưng ăn ít quá, nửa cóng thủy tinh mà có khi 3 ngày ăn chưa hết chỉ khoái ăn cào cào dế.Em đã tập bằng cách giảm dần cào cào rồi thì bỏ đói nhưng đều không ăn thua, có hay không cào cào nó cũng vẫn ăn cám như thế mà để nó đói quá thì không nỡ.Trước thì còn chiều nó được nhưng giờ rét nên khó kiếm cào cào quá dế thì đắt ăn dế bo thì em chết đói trước nó.Mà ăn nhìu mấy con côn trùng ấy nó đi ị hôi quá trời lun
    -2 là con bé cạnh nhà em nó nuôi 3 con vẹt to to, tụi nó quèn quẹt cả ngày làm con khứu nhà em học theo.Đợt này nó lại thích đấu khẩu với mấy con kia nhất là vào buổi sáng mới acay chứ điếc cả tai đau cả đầu.Ko lẽ em lại sùy con miêu 12 tuổi của em sang thanh lí môn hộ
    Đó các bác giúp em cái

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Híc híc! Trước tiên HCN xin gửi lời xin lỗi (anh) CCN vì đã trả lời hơi muộn nha!
    Chúc mừng bạn vì bạn đã chọn được một em Khướu Bạc Má trống, hót nhiều giọng là quá OK rồi.
    Bạn đang cho chim ăn bột gì vậy? Để chim ăn bột được nhiều, và giúp tiện cho người chăm sóc chim sau này,bạn có thể mua một ít sâu khô hoặc cào cào khô, xay mịn (bột cũng xay mịn), sau đó trộn lại với nhau, sao qua một lần, đảo đều tay, cho nhỏ lửa thôi, sau đó đổ ra tờ giấy báo cho nguội rồi mới cho vào bình thủ tinh, sau đó cho chim dùng dần.
    Thường thì Khướu rất dễ nuôi, mỗi khi nó đã chịu vào bột rồi thì bạn vẫn có thể ko cho nó ăn dế hay cào cào, nó không chết đâu mà sợ!
    Thường thì 1 Ba Vì (xay mịn) + 3 lòng đỏ trứng + 1/2 lon đậu phộng rang (xay mịn), có thể cho thêm một ít bột ngô. Tất cả trộn đều lại, bóp cho vụn, phơi ít nắng (nếu có nắng hay gió), cho vào chảo, đảo đều tay và cho nhỏ lửa! Đến khi bột bốc mùi thơm, thấy được thì đổ bột ra giấy báo cũ, để một lúc cho nguội, nhớ là đảo đều (để dầu trong đậu thấm vào giấy báo nếu có), sau đó cho vào lọ thủy tinh, dùng dần. Bột mịn làm chim dễ ăn, khó lựa chọn hạt nào để ăn và tránh trường hợp chim gắp bột thả vào máng nước (thức ăn dạng viên).
    Những ai khá giả thì có thể tăng thêm lượng trứng, cào ào, sâu khô. Nhưng tốt nhất là không nên cho Khướu ăn "sướng" quá vì như vậy chim sẽ đi phân lỏng! Về mùa rét thì tăng thêm những thứ mới nói trên một ít để chim giữ được lửa và sung mãn. Treo chim nơi kín gió nha! Tắm nắng hay treo ra ngoài nhà một thời gian ngắn, sau đó mang vào là chim vẫn sung mãn mà!
    Xong câu thứ nhất! Câu thứ hai này tìm phưong pháp giải quyết hơi...khó.
    "Con bé" ở đây có nghĩa là cô ấy nhỏ tuổi hơn bạn, thú nuôi chim thì không phân biệt đẳng cấp hay giới tính..., có người bạn có cùng chung thú vui, lỡ sau này đi xa thì mang chim qua đó gửi nhờ, he he!
    Bạn có thể "nhu", mang chim Khướu của bạn treo ra xa những con đó một tí thì nó vẫn ổn mà, có thể Khướu học những âm thanh khác của vẹt nhưng vẫn không ảnh hưởng gì đâu, Khướu của đã đứng chim rồi, giọng tròn và chuẩn rồi nên ko có gì phải sợ cả, người ta chỉ sợ và lo lắng khi Khướu non học giọng thôi.
    Nếu là Hiền cô nương thì HCN sẽ "cảm hóa" cô ấy ừ từ bằng giọng hót của Khướu, vào lúc trưa, chiều hay sáng sớm, bạn hãy đưa chú Khướu của bạn ra, huýt sáo vài tiếng là lắng nghe âm thanh thánh thót của Khướu. Một bên là âm thanh bay bổng, thánh thót và một bên ngày nào cũng kêu két...két...hay quẹt...quẹt... thì cô ấy sẽ có suy nghĩ khác ngay.Nghe nhiều lần là cô bé ấy mê ngay. Chỉ sợ cô ấy mê quá, lân la qua hỏi bạn, khi đó đừng có hỏi anh em là làm thế nào để cô ấy khỏi quấy rầy em nha!
    Phương án cuối cùng là tặng cô ấy 1/2 giá tiền hoặc mua tặng luôn cô ấy một chú Khướu, khi đó hai bên "Song Kiếm Hợp Bích", Khướu hót vang trời, chỉ sợ hàng xóm than phiên hai cô cậu thôi!
    Chúc sớm tìm ra phương án giải quyết nha!