Thảo luận cách nuôi chim Ưng

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi yeudongvat, 6/6/07.

1. yeudongvat

yeudongvat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân Chào các anh trong diễn đàn tuyệt vời này ! kính mong các anh giúp em cách nuoi chim ưng nhé ! em o tphcm ko có đất rộng để tập cho nó bay mặc dù nó đã chập chững biết bay ! theo các anh thì nếu em thả nó ra nó bay hay ko ?và làm sao để thuần dưỡng nó đây ? thức ăn thì em biết cách rùi còn cách tập luyện cho nó thi sao ? có nên nhốt trong lồng hay ko ? làm cách nào để cho nó tự đi kiếm ăn và buổi tối nó tự bay về nhà ? làm sao cho gọi nó và để nó đậu lên tay mỗi khi gọi ? Các anh có thể bớt chút thời gian để giúp em nhỏ này ko ?cám ơn các anh nhiều ! :crying: :crying:

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Trong khi chờ chuyên gia trả lời, mình có vài ý sau:
    - chim bạn đang muốn tập bay, nó chưa kiểm soát được khả năng bay của nó, bạn lơ là nó bay luôn không biết đường về!
    - thuần dưỡng trong điều kiện không gian hạn chế chỉ là tập nó không hung dử, biết bay lại bạn để được cho ăn, không sợ sệt môi trường chung quanh.
    - nên nhốt hay không? Nhốt, cột hoặc cắt cánh thả, tùy điều kiện hoặc ý thích.
    - chỉ có thể huấn luyện chim tự kiếm ăn ngoài thiên nhiên rộng lớn và có đủ thức ăn. Điều này thật không tưởng vì không có điều kiện và rất chuyên nghiệp.
    - phải tập 1 thời gian, lúc đói, chim mới biết nhảy lên tay hay bay lại đậu trên tay bạn để được cho ăn. Muốn vậy phải tập cho chim ăn luôn luôn ở trên tay. Bằng cách mang bao găng tay da và giữ chặt mồi để chim xé từng miếng ăn trên tay mình.
    - chim ăn thịt là động vật hoang dã cần được bảo vệ và bảo tồn, không hợp làm chim cảnh trong nhà.

haohaooi, masterbu and thich_dong_vat like this.
  3. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bác yêudongvat mua chim ưng ở đâu thế , có thể chỉ cho cho mình hok , hiện giờ dnag9 máu nuôi chim rừng như " cú mèo , bìm bịp, ưng , ó , diều hâu nhưng chua có con nào hết

4. yeudongvat

yeudongvat New Member

Thích đã nhận:
    0
    rất cám ơn giáo sư đã hướng dẫn.mình mua chi trên đường Nguyễn Thị Minh Khai đối diện trường Lê Quý Đôn tphcm . ! Kính mong các anh em trong diễn đàn góp ý thêm cho người yêuđộngvật này nữa.! rất cám ơn các anh em

5. tho_1969

tho_1969 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mà bạn mua con chim ưng đó bao nhiêu vậy bạn , hay bạn co bán ko ,

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình cũng vừa mua 1 con (người ta nói ưng thái,chả biết có thật ko),con em mua nhỏ nhỏ ,xinh xinh ,đang tập bay.Nhưng mà hơi tiếc tiền,bị mấy ổng lừa 1 vố ,mua hố quá trời luôn,ổng thét 650k,ban đầu trả 400k là đã ngu rồi,vậy mà ổng nói hồi em trả luôn 500k(đúng là ngu thật,uổng cả tiền)Cũng tại lúc đó máu wa',thấy chim kích thước vừa phải,tương đối đẹp nên mua(kể ra cũng sang thật).Bác nào mua nhớ rút kinh nghiệm,trả giá 2/5hay1/2 là vừa
    Được cái nó dễ nuôi,chắc lớn tối đa cũng bự hôn con bồ câu tí xíu là cùng,nhưng mấy con này nuôi thả tốt hơn đại bàng.mấy con đó to thả ra ,ai cũng nhìn(bự wa' mà)lúc đó giàn ná ,cung tên, súng hơi,ghiền ghiền có thêm dao găm súng săn là tiu luôn thằng bé(mấy thằng nhóc trong xóm mình ko tha đâu)
    Có bác nào biết trang web nào chì huấn luyện chim săn mồi cho em cái link nhé.bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo

7. nghiadung22

nghiadung22 New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin hỏi chim ưng của ban còn sống không? tôi cũng đang nuôi 2 con. làm sao mà huấn luyện tốt cho nó trở thành những thợ săn chuyên nghiẹp bây giờ?

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Đương nhiên là còn rồi ,mới mua mà.Mình cũng đang nghiên cứu cách huấn luyện thôi.theo cách mình chế thì bạn phải nuôi cho nó biết bay đã.Rồi bỏ đói ,bắt em nó vào phòng kín(khỏi bay mất ấy mà)rồi nhử mồi bằng thịt cho nó bay lại ->tăng đô:bắt chim sẻ(sung thì bắt lửa,than bỏ vô:applause: ,nếu muốn làm khó em nó thì mua vành khuyên hay chim sâu ,nhỏ mà nhanh)bỏ vô cho em nó bắt(đương nhiên để đói,thật đói:D ).NÓi thì nói thế nhưng để con chim tự săn mồi như ngoài thiên nhiên thì khó lắm(chỉ sợ nó bay mất:crying: ).với mình ,cứ nhốt vô phòng(nhà mình nhìu phòng trống lắm)thả chim cho nó bắt cho vui vui chứ thả ra đường nguy hiểm lắm[-( (con này mua đâu có rẻ:-S )
    Thế nhé!đôi câu bông đùa ,bạn nào tin thì cứ làm chơi,heheheheeeeee:laughing: =)) =)) =))

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Àh mà mình quên hỏi 2 em ưng bác nghiadung22 mua loài gì vậy ?lớn con ko ?mua nhiu ?Cám ơn

10. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    à cho hỏi tí, các bác nuôi chim ưng từ nhỏ thì cho nó ăn gì vậy? Thịt sống à?

11. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    đúng ,thịt sống,mà dễ sạt nghiệp lắm,mình cho nó ăn pedigree(thức ăn chó),đương nhiên là nó ko ăn nhưng cứ banh mỏ nhét vào,khỏi nói nhìu.Tiện lợi mà còn bổ dưỡng nữa

12. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Á, thiệt ko vậy, cứ nhét vô là nó nuốt à :laughing: ? Vậy nó có uống nước ko? Mình nhớ hồi trước nuôi mấy con két con phải vừa đút bột, vừa đút nước, ko bít con này có cần phải vậy ko ? #:-S

13. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    đương nhiên rồi bạn,nó ko chịu ăn phải nhét họng nó chừng vài 10 viên thì cho uống nước,cũng nhấn đầu nó vô thau nước,rồi nghỉ xả hơi,nó còn kêu chíp chíp là chưa no,cho ăn tiếp,ăn no là nó im re,ngưc phồng lên.ko cho uống nước là nó ngáp ngáp(nuốt ko trôi mà).Được cái ăn cái này bổ dưỡng,thức ăn cao cấp mừ,còn tiện nữa,ngày nào cũng chơi thịt bò,xạt nghiệp wé

14. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bạn phamvuthien nói nghe vui quá..hìhì..thả chim sẻ và chim ưng vào 1 cái phòng một hồi là bạn vô nhặt cả hai con ra đấy nhé^^, chim ưng hay các loại chim săn mồi đêu bay+bắt mồi ở một độ cao nhất định, là vì với thân hình to và sải cánh dài, chúng có thể lướt trên không khí, và cũng một phần nhờ gió đẩy lên đấy, nếu để trong phòng nhà ở chật chội thì làm sao bay được, nói chi đến bắt mồi, mà mồi cũng bay, mà bay tốt nữa..hìhì.
    Chim săn mồi nuôi làm cảnh trong nhà thì phải chấp nhận thức ăn chủ nuôi cung cấp, không thể nghĩ đến chuyện tập nó tự săn mồi được đâu.
    vài link có thể giúp được các bạn
    http://philadelphiazoo.blogspot.com/2007_01_01_archive.html
    http://www.wildlifeinformation.org/Subdirectories_for_Search2/SampleTechs/FeedingRegimens.htm

Last edited: 27/6/07
  15. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Bác nói cũng phải,thế mới nói đây là cách em chế,mà bác ơi,phòng em cũng rộng ko chứa đồ đạc gì hết,em còn chơi được trực thăng điều khiển nữa,bay thấp thấp thôi(nói vầy ko phải khoe nha),em nghĩ mình cứ thử xem xao,chim củ em thuộc loại xì trum ,ko lớn như đại bàng,cứ cho nó bắt thử xem sao,coi như học vỡ lòng ấy mà,khi nào thấy chắc ăn rồi đem ra sân gần nhà(cũng khá rộng)thả,em còn ngây thơ lắm,bác nghĩ coi được ko

16. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Đúng, mình cũng nghĩ như anh Solid Blue Discus đó, lỡ hứng wa' bay mà đập vô tường là hơi bị dzui, à nhân tiện cám ơn anh luôn về 2 cái link, toàn tiếng Anh và wa' "dễ" hỉu :D

17. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    đập đầu vô tường thì chắc ko có đâu,còn như bác SBDiscus nói thì hoàn toàn đúng, có điều mình nghĩ nó bắt chim sẻ ko được chứ gà con chắc là được chứ nhỉ

18. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bước tập cho chim biết bắt mồi ( kihn nghiệm xem trên TV của người Ả rập và người Mông Cổ)
    - Họ thường chỉ bẫy chim già về nuôi, vì chim khoẻ, bắp chân chắc và móng mạnh hơn.
    - Ngay khi bẫy đc, trùm ngay 1 chiếc mũ bằng vải dày và tối màu lên đầu chim, chỉ để hở phần mỏ cho chim thở. Tối cho chim đậu trên 1 chiếc cầu ( hơi giống nấm sơn ca), hàng ngày chi cho ăn 1 lần(mở mũ ra cho ăn xong lại buộc vào ngay).
    - Sang tháng thứ 2, họ cho chim tập bắt mồi trong lều rộng(xích chân), mồi là chuột, thỏ...còn sống, chỉ có điều khi chim bắt được thì ko cho no ăn mà thay vào đó là thưởng cho nó miếng thịt nhỏ.
    - Tháng thứ 4, họ thả hẳn chim ra ngoài trời. Dùng mồi sống buộc vào một đoạn dây, đầu dây còn lại cầm trên tay và quăng lung tung cho chim tập vồ chụp, khi chim bắt được cũng ko cho ăn ma cho nó miếng thịt nhỏ, quá trình tập luyện này kéo dài vài tháng nữa cho đến khi con chim ko còn giữ thói quen ăn mồi bắt được nữa :)
    KL của họ : để thuần hoá 1 con chim ưng tối thiểu cần 6 tháng đến 1 năm.
    Còn đối với chúng ta, chắc thời gian còn lâu hơn vì ta nên nhớ rằng dù họ sống trên sa mac hay thảo nguyên thì con chim lúc nào cũng bên họ vì thế chúng chắc chắn sẽ quen hơi người hơn nhiều!

19. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bạn phamvuthien chịu khó xem discovery hay animal planet thì sẽ biết mấy loại chim săn mồi đó chúng "săn mồi" như thế nào.
    Vụ đem ra đồng trống thì cho SB can, nó bay luôn đó.
    @hoangnguu: để rảnh rỗi sẽ dịch ra cho các bác, đang cuối kì vật vã quá..hìhì

20. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    em mới tìm đường mấy đường link này ,trên youtube đó ,mấy bác coi chơi nhé,ko mấy công phu đâu bác,sân nhỏ tập cũng được rùi:http://youtube.com/watch?v=lwRRxI0PYQw&mode=related&search=
    [YT]http://youtube.com/watch?v=FHcq8_Z7fy0&mode=related&search=[/YT]