Thảo luận hay về cá Dĩa

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Koi59, 25/3/08.

1. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ "lylongngu": Cám ơn Bạn đã trả lời bài của Tôi và của Anh "Lamvn". Nhưng thật tình là Tôi chẳng hiểu cái gì cả.. Vậy Bạn có thể viết một bài thật rõ ràng và đầy đủ. Làm sao cho ra được con Cobalt mặt rắn, đễ Tôi và các Bạn đang theo dõi hiểu hơn được không ạ ! Rất Cám ơn Bạn - Koi59.

Hình minh họa: Cobalt mặt rắn

Bài được tách từ Cá Dĩa của Koi59

Last edited by a moderator: 29/3/08
  2. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @lylongngu: anh cho tôi hỏi, theo như nhận định của anh thì:"Cá Lam đầu rắn giá thị trường không rẻ", vậy anh có thể cho biết khung giá chung là bao nhiêu không? anh hay nói để mọi người biết mà mua đúng giá chứ.

Còn việc công thức lai tạo thì chắc chắn, không ai công bố? Quá đúng, vì nó là bí quyết nghề nghiệp mà, mà nếu đã không công bố thì tội gì vài năm nữa mới công bố nhỉ ???

nếu có điểm nào sai mong anh bỏ qua nhe!

Thân chào!

Last edited: 26/3/08
  3. dungtt

dungtt Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Một chủ đề không có thật mà anh em tranh luận quá sôi nổi (mình cãm thấy vui vui) khi xem chủ đề này.

4. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Con mới bắt tay vào nuôi cá đĩa .Vào đây đọc xong thấy ghiền luôn rồi .Cảm ơn chú đã cho con mở rộng tầm mắt về cá đĩa.

Last edited: 26/3/08
  5. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Dungtt: Đúng là chủ đề không có thật đấy anh, vì đây là nơi thành viên gửi hình cá Đĩa của mình lên cho mọi người cùng xem mà. Nhưng cụ thể là ở đây là bài viết Cá Đĩa của Koi59, vì một số lý do cá nhân, cho nên có vài thành viên đưa ra lời nhận xét về một số chú cá Đĩa có thể là về kỹ thuật lai tạo, giá trị ... Thành ra tuy không thật, nhưng đã là thật, dù gì đi nữa, việc tranh luận vẫn không mất đi tính xây dựng góp ý, có xây dựng góp ý, thì mới tìm ra được câu trả lời hay đúng và chính xác và cũng để các thành viên mới tham gia thông qua đó có thể học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm được.

Nếu có sai, mong anh bỏ qua nha!

Không biết em nói thế các Bác Admin, MOD có đồng ý không? Nếu em sai ở điểm nào, xin vui lòng cứ xử lý theo nội quy.

Xin chân thành cám on!

Kính chào Ut9.

6. dungtt

dungtt Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể bạn chưa hiểu ý câu :CHỦ ĐỀ KHÔNG CÓ THẬT đó là do lỗi cũa mình nói không hết ý mình xin đính chính lại cho bạn hiểu mình hơn.Chủ đề mà mình muốn nói là chủ đề anh em tranh luận sôi nổi về cá "cobalt mặt rắn" nhưng thực tế con cá đó đâu phải là cobalt mặt rắn mà chỉ là con DA RẮN XANH mà thôi mà đã là con DA RẮN XANH thì đâu có COBALT MẶT RẮN đâu để mà tranh luận mà cứ tiếp tục tranh luận thì không có câu trả lời hay đúng và chính xác và làm sao để các thành viên mới tham gia thông qua đó có thể học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm được.
    1 chút ý kiến cũa mình cũng chỉ để góp ý và xây dựng.

Last edited by a moderator: 26/3/08
  7. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Rất mong mọi người tập trung vào những hình ảnh và kinh nghiệm trao đổi cùng với anh Koi59 nhé.
    Anh Koi : Cái con cobalt anh post minh họa ấy, hồi đó em nuôi mấy con da rắn mà ứ chịu lên bông, nó cứ trơn trơn vó vân ngay mặt em ghét cho ăn màu vào đỏ chạch hết, hichic. Hồi đó biết nó có giá trị để làm giống rồi hehehehe.

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    H,

Nghe mấy anh nói cobalt mặt rắn có giá em cũng coi lại mấy con cá vú nhà em. Có 1 con cũng xanh lè, trên mặt có mấy cái sọc của rắn xanh, chỉ có 1 điểm khác biệt là nó nổi 14 cái sọc đen trên người :devil:, không biết có phải cobalt mặt rắn không ta? Anh chị nào cho em biết cách nhận diện cobalt mặt rắn với ! Nếu nó là cobalt mặt rắn thì em giàu to rồi vì em mua nó rẻ òm ah.

Còn về vụ lai tạo, em xin đoán xíu (đoán nhé): Lấy rắn xanh lai với cobalt, F1 chắc có những con có sọc ở mặt mà không có hoặc có rất ít ở thân, lấy mấy con đó lai tiêp với cobalt, làm vậy 2,3 lần chắc sẽ được cobalt mặt rắn. Anh chị nhận xét nhé .

Thân,
    Kitax

9. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá Bác Koi đẹp quá, em nhìn ko biết chán, ko biết bác có thể cho em biết địa chỉ và số điện thoại của Bác được ko, em có nghe nói nhiều về Bác nhưng ko biết làm thế nào có thể liên lạc và tới tham quan trại cá của Bác được ? Rất mong Bác hồi âm.

10. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Các Bạn thân mến ! Quả thật không ngờ được, chỉ một topic thôi.. mà các Bạn đã tranh luận rất sôi nổi, phải chi tất cả các topic đều như vầy thì hay biết mấy - Koi59 khâm phục và mang ơn các Bạn nhiều vì đã chia sẻ rất nhiệt tình, đầy kinh nghiệm và không hề đi lạc đề - Thưa các Bạn ! Koi59 đã từng đưa hình ảnh kèm tên do Koi59 tự đặt lên các trang web về cá ở nước ngoài, vậy mà họ cũng hoan nghênh nhiệt liệt và không hề phản đối cái tên gọi. Không phải riêng Koi59 mà tất cả các Bạn có thể vô Google.. gõ một cái tên con cá nào đó, lập tức có rất nhiều hình ảnh có cái tên chẳng đúng một tí nào sao với con cá. Koi59 không bàn đến các loại cá có tên chung như: Bồ Câu, da rắn, lam..v.v.. còn tất cả những loại được lai sau này đều có thể dùng một cái tên rất chung, đó là: "Open Class" hoặc tự đặt tên kèm theo tên gốc, sao cho hợp lý là được, ví dụ: Bồ câu Hột lựu (vì có những hạt tròn giống hột lựu) Bồ câu Tiger (vì có sọc đứng giống con Cọp)..v.v..
    @ Còn tên "Cobalt mặt Rắn" là do Koi59 tự đặt, các Bạn để ý thì thấy vừa tiếng Anh vừa tiếng Việt, thật.. "tếu" chưa..? Do đó, các Bạn cứ bình luận, tranh luận và đặt tên cho nó, miễn sao đừng đi qua lề chuyện khác và tranh luận trên tinh thần dân chủ, không đả kích nhau là rất tốt - Xin Cảm ơn và Thân Chào các Bạn.

11. dungchim

dungchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Theo tôi thấy có con hao hao giống con này , nhung đều đặn và đẹp hơn 1 tí được gọi là BLUE SCORPION , có phải không ạ ?
    (Xin A.Dũng lần sau viết tiếng Việt có dấu, nếu không sẽ bị xóa bài mà không cần báo trước. Cảm ơn và Mến chào Anh)

Last edited by a moderator: 30/3/08
  12. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @dungtt: thì ra anh nói chưa hết ý, và tôi đã hiểu nhầm, xin lỗi nhé!
    Anh xem lại bài của tôi sẽ rõ. Tôi không dám quả quyết đó là con cá loại nào?
    Nếu anh nhận dạng ra được con cá đó là con cá Đĩa Da rắn xanh thì anh cho tôi hỏi cụ thể một chút xíu nhìn vô đặc điểm nào để có thể nhận dạng ra được loại cá đo là cá gì?
    Xin cám ơn trước!

thân chào!

13. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cái tên gọi Việt Nam mà các bác cũng tranh luận được, mà nhiều khi tên nước ngoài họ cũng tự đặt đấy thôi, các bác không tin xem những trang web nước ngoài cũng 1 con đó cũng 1 kiểu đó nhưng 2 tên khác nhau ( mấy loài beo chẳng hạn ) đâu có nhà khoa học nào chứng minh tên gọi của chúng tên nào đúng tên nào sai.
    Cobalt mặt rắn - Da rắn không bông điều đúng cả, mình nói ra ai cũng hình dung đó là con gì rồi phải không.
    minhphong cũng xin hỏi lại nếu con cá dĩa da rắn xanh bị đứt bông, hoặc không có bông thì mình nhận diện thế nào. hehe

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thực sự là mình không biết có máu lam hay không, vì mình không dám chắc là da rắn mình "thuần", ở một số da rắn xanh của anh em nuôi lâu năm cũng thấy vậy, trong bầy rắn bột nuôi từ nhỏ thình thoảng xuất hiện vài phần trăm nhưng con ko can không bông, nhìn giống lam những màu tối hơn, ban đầu thấy lạ nên cũng giữ lại nuôi để ý, lớn lên nó có bông nhuyễn ở kỳ và mặt, còn trên mình thì gần giống lam hay da rắn bể. Mình suy luận da rắn gen không ổn định nên xuất hiện biến thể như vầy, chứ hoàn toàn không có cơ sở khẳng định, nếu có gì không phải mong mọi người bổ sung.

@all: Sorry mọi người nha, em muốn nói đến những con da rắn ko can, nhưng nhìn kỹ lại thì cá anh Koi có can.:)

Last edited: 27/3/08
  15. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác bàn luận sôi nổi quá, cho em tham gia tí nghe.

Các bác bảo không rẻ thì cũng phải, nhưng không có nghĩa là đắt.
    Con "Cobalt mặt rắn" đúng như hình minh họa của bác Koi, size 10, ở HN ngay hôm nay em có thể mua được với giá như giá của những con cá xanh khác không hơn không kém, vậy mất công nghiên cứu lai tạo làm chi các bác ơi.

Em thấy tên nó là "Cobalt mặt rắn" cũng hay đấy chứ, em nhất trí dùng cái tên này cho nó :laughing:

16. dungtt

dungtt Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới chơi cá DĨA nên mình rất thích sưu tầm các loại giống mới.
    Mình đồng ý với MINH PHONG tên cá là do người ta tự đặt không có nhà khoa học nào chứng minh tên gọi cũa chúng tên nào đúng tên nào sai cả. Nhưng:
    Cá giống mới mà mới nhập về thường giá không rẽ.
    Cá giống mà các nghệ nhân VIỆT NAM đã cho sinh sản được rồi thì giá tương đối hơn.
    "minhphong cũng xin hỏi lại nếu con cá dĩa da rắn xanh bị đứt bông, hoặc không có bông thì mình nhận diện thế nào. hehe"
    mình xin trả lời: đã là cá dĩa da dắn xanh(tên người ta đặt nhưng đã sinh sản ở VIỆTNAM) dù bị đứt bông hoặc không có bông thì 14 sọc đen trên thân cá không bao giờ mất đi được.

17. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @dungtt: câu hỏi của tôi không có ý là phá phách hay cố ý làm cho bạn khó trả lời đâu nhé, bạn đừng hiểu lầm mà nói như vậy. Nếu bạn không có câu trả lời thì mình thôi sẽ tránh đặt câu hỏi với bài viết của bạn vậy.

@MinhPhong: Em hoàn toàn đồng ý với cách anh diễn giải, không có thể có nhà Bác học nào chứng minh tên nào đúng, tên nào sai?

Theo sự hiểu biết nhỏ bé của em, hầu hết cá đĩa tên của nó mô tả màu sắc của cá, hoặc tên mang tính đặc trưng của loại cá đó: như cá đĩa beo chẳng hạn, nhưng mà beo thì cũng có vài loại, cụ thể là beo gì thì em đành chịu!!!

Cá đĩa Cobalt va da rắn, về màu sắc đều khác nhau hoàn toàn, màu sắc của Cobalt sáng hơn da rắn, màu của da rắn nó tương tự như cá đĩa xanh Bông cúc chỉ khác nhau về bông thôi.

Về câu hỏi của anh MinhPhong, em xin được phép trả lời như sau:
    Câu hỏi của anh có 2 phần: 1. Da rắn xanh bị đứt bông. 2. Da rắn xanh không bông:

1. Da rắn xanh (bao gồm bông to và bông nhỏ) bông của nó qua qua trình lai tạo với con cá Đĩa nào đó, hay kỹ thuật khoa học nào đó, hoặcc qua nhiều đời lai tạo cá sẽ bị đứt bông, nhưng cá bông bị đứt đó, phải đứt hoàn toàn và nổ ra khắp thân của cá thì hiển nhiên, nó được đặt tên mới là Cá đĩa Beo.Nhưng nếu bông của nó chỉ đứt vài nơi và tuy theo ước lượng bông đứt đấy, nếu mà chỉ một ít thì Cá Đĩa đó vẫn mang cái tên cũ của nó là Cá Đĩa da rắn, còn chỗ bông bị đứt nhiều hơn nữa (ví dụ là 50, 60 %), có người sẽ cho rằng đó là Cá Đĩa beo lai ... Nếu mà Cá Đĩa Beo thế nào là đúng nghĩa của nó thì tùy theo sự đánh giá của từng người, có khi người này cho là Cá Đĩa Beo, nhưng người khác, họ sẽ nói là Beo lai, cho nên em không biết.

2. Da rắn không bông: Như em đã trình bày ở trên, tên của nó diễn tả nét đặc trưng của nó, da rắn thì thân mình của nó mang nét đặc trưng của da rắn, nếu mà nói là Cá Đĩa da rắn không bông, nó sẽ hoàn toàn không phải da rắn, cho nên em không hiểu và có hỏi anh @dungtt như vậy đấy. Tùy thuộc vào sự thứa hưởng di truyền đặc tính của cá Bố Mẹ, hoặc là cá đã được lai tạo qua mấy đời trước, có thể bản thân cá Bố Mẹ cũng là cá da rắn, nhưng với màu sắc xanh mà không bông như vậy thì em chưa có ai chỉ cho em biết, nên em cũng không biết là nó tên gì? Cho nên nếu anh nói nó là Cá Đĩa da rắn không bông, và em cũng vừa được biết tên của nó từ bài của anh đấy.

Vài ý kiến nhỏ em trình bày trên đây, nếu có chỗ nào sai, mong anh Minh Phong và các Bác khác chỉ giáo thêm cho em và các bạn mới tập chơi cá đĩa được biết rõ hơn.

Xin chân thành cám ơn!

Ut9.

18. dungtt

dungtt Active Member

Thích đã nhận:
    1
    @ut9:Cùng là bạn bè mới chơi cá với nhau; bàn luận tìm cái đúng để hiểu biết thêm về cá DĨA (bạn đừng nổi giận với mình như vậy).
    Mình không có ý nói bạn có ý phá phách hay cố ý làm mình khó trả lời nhưng thật sự câu hỏi cũa bạn không cụ thể về một loại cá DĨA nào nên mình không biết trả lời phải nhìn đặc điểm gì để nói tên con cá DĨA đó.
    Thân chào bạn!

19. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Hehe, vậy là được rồi. Bác nào cũng am hiểu rất đáng để minhphong học hỏi cả. Cám ơn bác ut9 và dungtt nhiều lắm. À, nhưng nếu mình chụp ảnh biết cách không làm cá nhát thì can nó đâu có nổi lên, như hình của anh Koi59 vừa post đấy ( có can đấy các bác xem kỹ đi hihi )
    Topic của anh Koi59 hay quá, được nhiều người chú ý.

20. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Hehehe.. các Bạn tranh luận hat thật đấy, chắc Koi59 phải post thêm mấy tấm hình nữa quá, vì Koi59 có nhiều cá lạ mà chẳng biết tên nó là gì.. hihihi. Đặc biệt Cảm ơn 2 Bạn "dungtt" và "Ut9" đã làm sôi động topic, mong sao 2 Bạn phát huy hơn nữa nhé, diễn đàn rất cần những sự tâm huyết như 2 Bạn, nhưng cứ từ từ tranh luận thôi, khéo léo và nhường nhịn nhau một chút là tốt vô cùng...

@ Minh Phong: Về chụp hình thì Koi59 không dám múa rìu qua mắt thợ, nhưng cách chụp thì Koi59 tự chế ra một bí kíp đấy. MinhPhong nói do cá sợ nên lên can là đúng. Vì muốn chụp cá có dáng đẹp và căng tròn, khi chuẩn bị bấm máy, lấy tay đập mạnh vô hồ một phát, cá giật mình căng tròn... hấp.. bấm máy, cá tròn quay.. hehehe.
    Thân Chào và Cảm ơn các Bạn.