Thảo luận lựa cu tướng mồi và hình ảnh mồi cây của các cao thủ.

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Thiện Bảo Lộc, 7/5/13.

1. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    TBL mạo muội nêu ra ý tưởng và mong muốn nhiều cao thủ đóng góp ý kiến về các tiêu chuẩn lựa mồi theo chuẩn mồi cây. có rất nhiều các tiêu chuẩn được nêu ra, có rất nhiều các ý kiến đóng góp và được ae đón nhận rất nhiệt tình. Mồi cây như thế nào là chuẩn, như thế nào là chơi được, như thế nào để nó sẽ chắc chắn ra mồi và chơi tốt, ổn định trong tương lai gần. qua đó giúp một số ae mới chơi có cách tiếp cận và tìm hiểu thêm về thú vui bất tận này.
    - TBL xin đưa ra những quan điểm và cách nhìn nhận của riêng mình và mong muốn được sự góp ý từ các bậc cao thủ trong làng cu gáy, đó như là cách gọt rũa những kinh nghiệm còn mọc mạc và đôi lúc khó hiểu, đôi lúc chìm vào bế tắc vì cần phải có thời gian để kiểm nghiệm.
    - Các tiểu chuẩn được đúc kết từ các tiền nhân để lại vẫn trong mấy câu từ ngắn gọn nhưng hàm ý và ngữ nghĩa sâu sắc. " Nhất huỳnh kiên, nhì liên giáp, tam quá khoé, tứ chân khô và lục cườm rựng" ngoài những tiêu trí như trên ae có đóng góp gì thêm, phát hiện gì mới xin chia sẻ. để hiểu các từ ngữ nêu trên thì rất dễ ABC ....nhưng để nhận diện và áp dụng vào thực tế nó không dễ chút nào.

Tiêu chuẩn về mắt :

- Con mắt là cửa sổ tâm hồn, thể lực của con chim, sức khỏe và tuổi tác cũng ảnh hưởng và thể hiện qua ánh mắt của con chim nó cũng giống như con người. người già thì thể lực sẽ giảm, chậm chạp và không sắc bén, người bệnh thị lực cũng lừ đừ, người có con mắt dữ cũng sẽ uy hiếp được nhiều kẻ nhát gan thất kinh. người có con mắt hiền thì khuôn mặt cũng vậy ....kinh nghiệm là vậy nhưng thực tế nó khác xa vời.
    + Về con mắt của con chim khỏe mạnh " điều kiện là phải ướt long lanh, sắc mắt phải nhanh nhẹn và có lửa thể hiện con chim đang mùa sung sức. trong bộ mắt có nhiều kiểu mắt " mắt lồi, mắt đóng, mắt chuột, mắt chim ưng...." vậy mắt nào phù hợp với một con mồi cây đây ae?
    + nếu có kinh nghiệm chỉ cần nhìn vào con mắt cũng đủ biết con chim ấy bài bản, nước chơi ra sao, bản lĩnh ra sao? nếu là bổi thì nhìn vào con mồi là biết con này bắt lâu hay . nhìn được chim qua ánh mắt chim là đã đạt tới cảnh giới của lựa mồi rồi. nhưng không dễ dàng chút nào khi nhìn cặp mắt rất dữ, rất lỳ, đúng tiêu chuẩn nhưng tại sao nó lại như thế này và không như thế kia. lại là một vấn đề khác " phụ kiện kèm theo " hì hì! cái này nó là bộ đôi hoàn hảo, nhìn cô gái A có cặp mắt hiền nhưng dữ nhìn kỹ gớm thí mịa, cô gái B có cặp mắt dữ nhưng hiền ghiền quá, cô gái C có cặp mắt sát thủ nhưng nhát thía bà.

Last edited: 7/5/13
  2. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    bác Thiện up hình con mồi lên đê hihi...con cây của em đây...giờ nó bị cắt lông rùi tiếc tiếc....chiêu đồng lâu lâu fa tiểu lâu lâu fa chuông, hậu một lở trơn, gù k có cà lăm, thúc gằn tiểu thổ, có khi chuông, gù thổ fa rền...tính tình nóng, rất hay chiêu vu vơ, bài bản ít phóng có tý rướt, kèm khá...bắt bổi gù khá cũng có tý hơi hám giống giống nó...chắc bổi của nó tính cũng nóng....em xin chia sẽ những gì mình biết con này....
    [video=youtube;pT9ZmR00EqY]http://www.youtube.com/watch?v=pT9ZmR00EqY[/video]

3. tonkienxuong

tonkienxuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    550
    Để sum tụ, đề nghị các cao thủ đưa hình ảnh, tổng thể - chân - quy - cườm của con mồi rột lên, Rất mong được học hỏi
    @ THIỆN BL: Cụ đưa hình con Bể và con Mỏ Đinh lên đê.

utky, NgoQuangTu, thanhjjk and 18 others like this.
  4. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hichic..chém pác roài chạy thoai
    mja để oánh giá đúng toàn diện 1 con mồi cần time lém...quại nói
    tùy lối chơi , kiểu chơi, sở thích tèm lem
    co thèng cu kêu hay lém, khó bắt cu tống mja đi đỡ tốn lúa
    có thèng kêu gì kệ mja, bắt bổi nhìu khoái...cu tao number one
    co con oánh cò hay số 1, lụp éo dc
    có con oánh đất hay số 1, lụp éo dc
    có con oánh lup hay số 1, đất éo dc
    nhiu wa..nói ko hết
    bít sao giờ các suphu ói

5. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Pác ziết ọc éo được, vọt thuij chơs éc vơx ầu éo ai llo. hihihi (đọc bài bác viết đau đầu thiệt - mà lại cứ cố đọc nên lại càng đau đầu)

6. vipvampire

vipvampire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    446
    Theo em thấy ( ở vùng của em) nhiều chim cu mồi hay, thường có những con mắt lé, nếu hok phải mong các anh bỏ qua.

7. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Mong a Thiện cùng các cao thủ hướng dẫn thêm cho ace mới vào nghề như em được học hỏi ,Học gì cũng khó và tốn thời gian. Nhưng Cucu khó quá. . .lại không có ai mở trường. Hy vọng topic này sẽ là một lớp học trong nhiều lớp mà em đã và đang được học trên diễn đàn trong mấy năm nay. Thân

8. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Con mắt lé thường thì nó nhìn đời bằng nửa con mắt nên mình nhìn thấy nó láo láo . mình nhìn còn thấy láo láo chứ nói gì chim hi hi hi . chém tý gió cho vui vâỵ mong các bác bỏ quá cho .

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tiếp tục bàn về mắt:

Thường những con mồi mắt dữ, đóng, tròng vàng lớn sậm đỏ sẽ lỳ lợm không bỏ chim nhưng:
    - có cặp chân ứot, lông quy xốp không chấp sát, cuờm trắng hạt thưa và ngực lép thì đồng nghĩa là sa cầu máy cánh.
    - Những con mắt lồi chân cao :
    + nếu tròng vàng nhỏ lợt, viền mắt yếu, mí mắt mỏng, chân đỏ, nâu sậm và cấp mình ngắn thì đồng nghĩa là chòi lụp, leo lồng.
    + Nếu cặp mắt lồi, mí mắt dày, chỉ ràm đen đậm, lông quy vân xanh, cấp mình dài thựơt, lông chấp sát ......thì lại là con chim chơi trở nước và bền chim. chân cao thường lội lồng nhưng có sức mới lội được và đồng nghĩa bền chim...VV.
    - Trong các loại mắt thì mắt nào cũng có ưu và nhược điểm, mắt nào cũng có cái đẹp, cái hay nếu như nó hợp cách thì đều chơi tốt.

Last edited: 8/5/13
  10. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Đọc và ngẫm mới thấy cụ Thiện để ý kỹ thật.
    Thế mới bít cụ cầm nhiều mồi quá rồi và bổi chuẩn thì nhiều biết cỡ nào...
    Votka cụ vì bài viết hay và kinh nghiệm sâu sắc (nhưng lại sẵn sàng chia xẻ).

11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vâng cảm ơn Cụ đã quan tâm và chia sẻ nhận xét:

Tiếp tục bàn về con mắt:
    - COn mắt vàng nghệ đi với cặp chân tím nâu và màu lông xanh mốc trắng thì loại này sát bổi hạp chim nhưng không bắt được bổi dữ và hiền gù.
    - Đôi mắt vàng lửa đỏ đi với bộ quy vân xanh, viền đỏ chân tím và lưng gù ôi loại này nó ví như siubờ lách nhảy híp hóp và hát bài đôi mắt plei ke he he. " không dám nhìn vào đôi mắt ấy, đôi mắt .....biển hồ gì gì đó. nếu gặp con nào như nó thì úi dời ơi em sẵn sàng đổi hết để được có em.
    - Đối mắt ướt long lanh, ba tròng loại ni không được, nhìn em ấy đưa tình là em dễ tan gia bại sản để được có em bên vòng tay, loại nì có thì chơi cũng được mà chơi rùi lại rất là ghiền. " mâu thuẫn" các cụ tự xử, em không chịu trách nhiệm.
    - Đôi mắt cú vọ, mắt bìm bịp hờ hờ nhắc lại em lại tiếc nếu có ước muốn trong cuộc đời chơi cu, em ước muốn cho thời gian trở lại để em đỡ lỡ mất cơ hội . đôi mắt đỏ như máu, đỏ sậm, chân tím, lông vân xanh, nâu đỏ, tráng mốc gì gì nữa thì loại ni đều hợp hết, mắt này mà Việt trinh mang ra cũng phải té, nhìn cặp mắt việt trinh với cặp mắt cu gáy đỏ như máu thì chỉ có mắt cu với làm em phê lòi.

Nãy giờ em bịa chém gió các cụ đừng tin kẻo tẩu hỏa nhập ma, em không chịu trách nhiệm và đảm bảo nó là đúng hờ hờ.

12. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Em lừa mãi mới chớp được vài tấm hình con mồi thịt của em, em nó đang thay lông dở nhưng thấy chủ đề hay quá thành ra sốt ruột. Nhờ cụ Thiện và các cụ đánh giá hộ xem sở trường, sở đoản của em nó để em yên tâm xung trận ạ.

[​IMG][/url]

[​IMG][/IMG]

13. thuongnguyet

thuongnguyet Banned

Thích đã nhận:
    101
    Theo học vấn uyên thâm của mod HoangDL thì nhất huỳnh kiềng chứ không phải huỳnh kiên bác ạ!

transonghp, hhhnam, hungvcb and 4 others like this.
  14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ồh vậy hả, em ghi sai chính tả, nhưng em thì cứ phải có huỳnh, huỳnh nào cũng được bác ạh. cườm mà không có màu Huỳnh huỳnh gì đó là em không chịu. mà hình như em nhớ bác Thuyếttrương lại nói là huỳnh kiền chứ không phải huỳnh kiềng, liệu bác có ghi đúng phần chính tả không đó.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:02 AM ----------

em thì không có cơ sở khoa học tự chế thế này "
    Huỳnh, " lưu huỳnh" có màu vàng, gỗ kiền, kiềng có màu nâu sậm kết hợp lại là màu vàng sậm, vàng nâu sậm cho dễ hiểu để ví bộ cườm lửa của con cu phải như thế này, phải giống thế kia ...VV.

hahai, tuan_cuhoangmai, utky and 16 others like this.
  15. thuongnguyet

thuongnguyet Banned

Thích đã nhận:
    101
    Dạ vâng, kiềng là cái để đeo tay của chị em phụ nữ ấy bác. Dám mạnh dạn sửa những câu được liệt vào hàng kinh điển như bác ấy thì trình độ mới mau phát triển được. Hóa ra ông cha ta đúc kết kinh nghiệm nhiều thứ cũng sai tuốt! haha

utky, NgoQuangTu, transonghp and 8 others like this.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    úi dời thế mà lâu nay ghé gặp cụ hoảng cứ tủm tỉm cười thì ra cụ là cao thủ mà dấu anh, chắc vài bữa lại phải mò lên đà lạt một chuyến quá. nghe đồn dạo này cụ ấy mới sắm mới lại giàn cu và chuẩn bị cho chúng tham chiến vùng đà lạt ấy.

hahai, utky, NgoQuangTu and 10 others like this.
  17. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    " Nhất huỳnh kiềng(kiên), nhì liên giáp, tam quá khoé, tứ chân khô, ngũ liền quàng và lục cườm dựng" thấy dc 6 con này đủ có thể xưng danh cu thủ...em chưa có đủ còn vài con nữa là xưg bá một cõi rùi kaka

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ồh thế àh, em lại cứ nghĩ 5cái trên phải nằm trên 1 con cu mới thành ngũ liên hoàn, ờh há, quan niệm mình sai, lót dép mong ngóng các caco thủ chỉ dạy.

19. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    uhm hihi sai rùi liên quàng là cườm vòng giáp cổ đó chỉ liệt thứ năm thui...bắt bổi vô địch là thằng huỳnh lựu đạn này đó...em cũng chưa nhận ra dc nó nữa dù có từng cầm một lần bó tay...em chỉ nhìn dc con liên giáp con vẩy gà chân vuông là con tứ chân khô, con liên quàng chưa thấy bao giờ, lục cườm dựng có nhìn qua một lần wen luôn rùi hichic...con quá khóe thì cũng té bờ ao mịa nó luôn rùi=))...em nói hiệt có bao nhiêu cụ trên đây nhìn ra dc 6 con này chứ=))...nếu nhiều cụ thì chắc em cạo đầu đi tu cho rùi=))...em nói chơi thui các bác đừng giận nhe=))...vì cùng là huỳnh lựu đạn nhưng có con nó nổ banh cái chuồng heo có con nổ có mà tung núi bà đen=))...nếu một con mà có nhiều cái vô mình nó thì hị hị quý còn hiếm nữa

20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Úi vậy áh, thế mà mấy bữa lâu bắt mấy con chim chân gà em cứ tưởng là chân già làm em cho mất hịc tiếc thiệt. cách nay mấy tháng đi đá gà thàng bạn cho xem hình con liên quàng, liên cuờm úi dời, em cứ quýnh lên. thằng bạn đá gà bắt tay bắt chân bảo hàng này em dấu chả phe với thằng mịa nào bởi khoe là tự hại cái thân, cườm caotới ót bọc kín quanh cổ, ở phía dưới cổ cuờm còn kinh nữa và em mới ý thức rnằg. mịa thiên hạ họ còn nhiều thứ ghê gớm thiệt, chứ mấy loại liên hoàn , liên cườm đã coi trong các diễn đàn toàn hàng made in Hồ cẩm đào thôi.

hahai, tuan_cuhoangmai, utky and 14 others like this.