Thảo luận: nhận biết những cây thủy sinh cạn - bán cạn

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hoaikhong, 30/7/13.

1. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    vấn đề này với những người chơi thủy sinh lâu năm chắc hẳn không phải là lớn nhưng với những người mới chơi hoặc thậm chí là có thâm niên kha khá thì lại là chuyện khác. Chắc hẳn ae diễn đàn đến từ nhiều vùng miền khác nhau đã có cơ hội tiếp xúc với những cây thủy sinh thân thuộc trong bể dưới hình thái lá cạn - bán cạn và vấn đề là chúng ta chưa đủ kinh nghiệm để nhận ra "à, thằng này hạ thủy được" :laughing::laughing::laughing:
    nhớ hồi e mới chơi thủy sinh, cũng ham hố lắm. lưu một đống hình vào máy, cứ đi đến đâu, thấy cây nào quen là lôi điện thoại ra soi mói,ngắm nghía,...:laughing::laughing: mãi rồi thì cũng nhớ đc dăm ba cây nhưng khổ cái là số lượng và chủng loại nó phong phú quá, càng chơi lâu càng thấy nhiều và rốt cuộc là không thể nhớ đc b-( (chắc đầu óc em nó hơi đần [-( )
    vậy, vấn đề là làm sao chúng ta nhận biết được những cây nào có thể làm thủy sinh. ae nào có kinh nghiệm về vấn đề này vào chia sẻ thảo luận nhé
    p/s: hôm trước lượn bên thuysinh thấy có bác phán rằng thì là:
    cây có thể hạ thuỷ là những loại cây :

- Cây có rể chùm, rể mọng nước
    - Cây có rễ chùm, rễ giòn, rễ mọng nước
    - Cây có rễ chùm mọc nách lá hoặc thân

không biết là tính chân xác đc bao nhiêu. rất mong nhận được những chia sẻ nhiệt tình của các bác đề em và những mem chưa có nhiều kinh nghiệm học hỏi:x:x:x

dung.nguyen.hp and truongthinh like this.
  2. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    mình cũng đã đọc bài này bên tso nhưng nhận định như thế không đúng lắm.mình chỉ thấy chỉ có thực tế mới chính xác.cây hạ thủy ra lá nước và khỏe manh trong vài tháng thì là cây thủy sinh hehe

3. crara

crara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em chẳng kiếm đâu được cây thủy sinh nên cũng chẳng nuôi bao giờ !=>mờ tịt !được mấy bác chia sẻ kinh nghiệm em cũng biết được phần nao ! thanks vì sự nhiệt tình của bác hoaikhong