Thảo luận về cám Ba Vì

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi ductrung23, 3/8/11.

1. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    Mình cũng là 1 tín đồ của cám Ba Vì lâu nay mà thấy sao sau này cám ko còn đc chất lượng như trc, lúc trc mình nuôi Khướu mua cám BV loại hạt bể bể nhưng sau này nuôi Chào Mào mua thì toàn hạt lớn. Hỏi người bán thì nói bây h chỉ sản xuất loại này, cho CM ăn thấy cũng ok nhưng tụi nó bỏ những hạt hơn lớn, dài nhiều wá. Và 1 chuyện nữa là khi mở bao cám BV ko còn mùi thơm như trc và rất mau hết mùi thơm đó, cám BV lúc trc rất thơm và để lâu chừng nào cũng còn thơm hết. Nhiều cái chán wá nên đổi qua cám Con Cò làm theo công thức của anh HoangDL thấy mấy em nó ăn nhiều, sung và đi phân tốt lắm. Nay mình nói thử công thức mình có thêm 1 số chất ae xem thử, bản thân đã thử nghiệm đạt hiệu quả cao ít tốn kém, dể chế biến và tiết kiệm ( chim ăn hết chứ ko bỏ thừa nữa):
    Cám Con Cò, loại cám miểng dành cho gà con ( hạt cám bể bể chứ ko nhuyễn mịn nha ae)
    Em làm theo công thức của anh HoangDL nhưng em có bổ sung thêm 1 chút:
    *500gram cám miểng Con Cò
    *100gram cám gạo ( là vụng gạo khi người ta xay lúa) cái này giàu Vitamin D lắm
    *100gram bột ngũ cốc
    *1 chút men tiêu hóa ( trộn sau cùng)
    Theo CT của anh HoangDL thì trộn tất cả lạ, còn riêng em thì bắc lên chảo rang sơ tại cám gạo hơi ẩm. Khi rang cho khô hết và lên mùi là xong, đổ ra để nguội sau đó trộn men tiêu hóa vào chỉ cất hủ cho ăn dần thôi. Kết quả dàn chim nhà rất tốt, phân khuôn khô chim căng hót cả ngày. Cộng thêm trái cây nữa là ko còn gì để bàn, cứ thế mà thưởng thức chim hót. Vài kinh nghiệm ích ỏi giao lưu củng các ace, thân.

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    đúng là cám Ba Vì dạo này chất lượng xuống dữ, anh hưởng đến tình hình chim cò của anh em, chắc phải theo chân bạn này thay cám mới thôi :(

chaomao.org and TToan like this.
  3. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    mình là người nuôi rất nhiều chim và cho ăn toàn cám ba vì,chim mình nuôi rất ổn định,lông mượt,chào mào thay lông song đít đỏ sẫm như ngoài thiên nhiên,nếu không tin bạn mở tiêu đề(lồng và chim của thành viên abv)bạn sẽ thấy em chào ở lồng huế mình nuôi non từ khi còn đút cám,giờ em nó đã thay lông gần song,lông xốp,đit rât đỏ..
    nếu bạn cảm thấy cám ba vì chất lượng xuống dữ,bạn nên kiểm tra xem có thể bạn mua phải hàng nhái...
    đúng cám ba vì thứ thiệt khi mở bao cám ra,bạn sẽ ngửi thây mùi thơm như mùi râu tây,bẻ 1 hạt cám ra sẽ thấy phía ngoài và phía trong viên cám mầu sắc như nhau,
    như bạn(ductrung23)nêu công thức cám làm mình thấy không ổn:
    thành phần chính trong cám con cò là cám gạo và bột ngũ cốc,trong khi đó bạn bổ sung thêm cám và bột ngũ cốc.....
    bạn thấy chim đi phân khô là đúng,vì trong cám của bạn không có đủ chất cho nên phân rất khô....?
    trong thành phân cám cò có bổ sung thuốc tăng trọng,bạn cho chim ăn thiếu chất chim rất yếu nhưng lại bị thuốc tăng trọng kích thích,và tích nước chim của bạn chỉ sung nhất thời,sau một thời gian chim sẽ bị sù lông ,suy kiệt .....
    mình có vài lời góp ý không phải mong bạn và ae diễn đàn cho ý kiến...!!!

4. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Đồng ý với ý kiến của haimayxuc. (có thể là cám ba vì nhái và công thức của ductrung23 chưa ổn). Lâu nay tôi vẫn dùng cám ba vì là thành phần chính+ tép sông+ đậu phộng (lạc)+ trứng+ kỳ tử. Chỉ có vấn đề haimayxuc chỉ cho ăn thuần cám ba vì nhưng thay lông xong đít vẫn đỏ? Theo tôi thấy cho ăn kỳ tử thì thay lông xong đít sẽ đỏ như ngoài thiên nhiên, cái này mình mới áp dụng cho mùa thay lông vừa rồi và thấy như vậy nên nêu ý kiến để mọi người tham khảo.

chaomao.org, cuongcot and TToan like this.
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Từ trước mình vẫn dùng cám ba vì có văn phòng đại diện ở Nguyễn Công Trứ cho chim mộc. Kết quả ko được tốt, chim có con đi phân khô con phân ướt sức khỏe không tốt.
    Cách đây khoảng 4-5 tháng mình chuyển qua dùng cám của bác Khánh ở Hà Đông. Thời gian đầu thấy phân chim khá ổn, nhưng gần đây mình bị 2 trường hợp.
    Thứ nhất một gói cám mình cắt bao bì ra cho chim ăn và lười ko buộc lại, để 3-4 hôm sau nhìn kĩ đã thấy cám nổi mốc xanh. Cái này cứ tưởng do mình sơ ý nên rút kinh nghiệm.
    Lần thứ 2, vừa rồi mình có mua 3 gói cám của bác khánh. Cho ăn hết 2 gói, khoảng 1 tháng ko vấn đề gì. Đến gói thứ ba cắt ra ngửi mùi thì nhận thấy ngay cám đã hỏng, Một số hạt cám đã bị mủn ra và vón cục. Không biết thế nào nữa để phản hồi lại bác Khánh.

chaomao.org and TToan like this.
  6. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Nguyên nhân như bác anh_hung908 nói thì có lẽ do cám sao chưa kỹ và khô cũng nên bác ạ. Trước tới giờ em vẫn dùng cám ba vì của Nguyễn Công Trứ chứ chưa bao giờ dùng Ba vì của bác Khánh Hà Đông vì trong chỗ em chưa có bán loại cám này nên chưa thử. Tuy nhiên cám Bavì chỉ dùng vào cám cho chim mới bẫy và chim mộc thôi chứ không thể dùng cho các đại ca khác được vì chất lượng loại cám này không cao. Cám tự làm dành cho chào mào của em là: Gạo + Trứng gà + tôm + đậu phộng + đậu xanh + kỳ tử. công thức này em học theo các bác ở trong Huế.

anh_hung908 thích bài này.
  7. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    Hihi tks anh đã góp ý, nuôi chim mỗi người 1 cách riêng loại CM cực kỳ dễ nuôi. Em đã cho dàn chim CM nhà gồm 1 Bình Dương, 2 Bình Định, 1 Huế toàn chim bổi lỡ nhưng chơi rất đc. Riêng cám làm theo công thức em nêu trên đã áp dụng khoảng 6 tháng trở lại đây ko thấy triệu chứng gì hết, chim sung bình thường. Phân khôpở đây em nói là phân khuôn và ẩm ẩm chứ ko phãi khô rang. Lông con Huế của em bị gãy hết nên em nhổ hết và cho ăn cám này khi ra lông mới thấy rất đẹp, ko có 1 biểu hiện gì ko tốt hết. CT cám trên thứ nhất em học theo anh HoangDL, kinh nghiệm, đơn giản và hiệu quả ít và tốn kém. Thứ 2 là em có tham khảo 1 số ae trên dđ trộn cám gạo vô cám Ba Vì thì thấy chim đi phân tốt hơn là cho ăn Ba Vì ko. Còn men tiêu hóa loại em dùng là cho các loại gia súc, gia cầm của hảng Bayer xài hiệu quả lắm, em xài loại này lâu lắm rồi tại có nuôi gà nữa nên em nghĩ trộn vào cám cho CM ăn cũng tăng thêm đc men tiêu hóa cho nó ( tại em thấy CM hay bị vấn đề về phân lỏng) kèm theo nó tăng khả năng hấp thụ các chất dinh dưỡng, tăng sức đề kháng và ngăn ngừa tiêu chảy của gia súc gia cầm.
    Em có tham khảo cám Con Cò trên mạng, ae xem thử:
    .Thành phần dinh dưỡng:
    Đạm (min %) 21
    Ca (min-Max %) 0,7-1,5
    Xơ thô (max%) 5
    P (min%) 0,5
    Độ ẩm (max%) 13
    Nacl (min-max%) 0,2-0,5
    Năng lượng trao đổi ( min ) : 2.900 kcal/kg
    Kháng sinh theo quy định hiện hành.Không có hoóc môn
    Nguyên liệu : Chất bột đường , đạm động-thực vật, khoáng vi-đa lượng, axit amin, sinh tố...
    Cám CM em thấy mỗi người 1 công thức, và thấy đa số cách nào các em nó cũng ăn uống mạnh khỏe. Tại theo điều kiện của em thì ko có nhiều time chăm sóc, cám làm sẵn đó chỉ nhờ người nhà cho ug nước (xài bình nước) chăm cám, nếu có trái cây thì cứ quăng vô cho tụi nó ăn, khi em ở nhà mới chăm sóc tắm táp các cái đc. Tại em thấy CT em "chế" xài hiệu quả mà ít tốn kém nên post lên cho ae tham khảo chơi có gì ko phải bỏ qua nhé. Thân

mavanz and Hoàng ĐL like this.
  8. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    ah có ae nào cho CM ăn cà rốt hấp bằng cách cho vào lò viba chưa? hihi tại em làm biếng nên ko có luộc or bỏ vô nồi cơm. Mỗi lần cho ăn em cắt cà rốt ra vừa miếng xong cho vào 1 cái 1 hộp (loại dùng hấp xài cho lò viba, phía dưới có 1 vỉ để mình cho nước vào để thức ăn ko bị khô). Xong bỏ vào chỉnh 2 phút lấy ra cà rốt chín đều ok lắm, em nghĩ xài cách này mình giữ lại chất trong cà rốt đc vì mình ko luộc trực tiếp trong nước. Đặc biệt cà rốt là loại chứa nhiều nhất tiền Vitamin A còn gọi là Carotene ( loại này rất tốt cho cá rồng lên màu đỏ), và các chất hữu ích khác. thân

chaomao.org thích bài này.
  9. hoangtuhn

hoangtuhn Active Member

Thích đã nhận:
    14
    tôi cũng xin đóng chút ý kiến nếu mà nói về vitamin A thì các bạn cứ cho chim CM ăn ớt tươi hoặc có thể trộn vào cám cho chim ăn rất nhiều vitamin A và sẽ làm tăng độ căng của chim đó .như mình cứ cho chim CM ăn loại cám thủy tuấn dành cho chim CM 13k/1goi trộn thêm ớt tươi cho chim ăn rất khỏe hót nhiều ỉa phân hơi ẩm ẩm .mỗi buổi sáng tắm xong la cho ăn 3 con dế chiều 1 thìa sâu và 1 tuần cho ăn hoa quả 2 lần tránh đi ỉa .Chứ như các bạn cứ tự làm cám chim hợp thì rất tốt không hợp thì chim yếu ngay cho nên người ta mất công nghiên cứu sản xuất ra cám để bán cho anh em nuôi chim .nếu mà ai cũng tự làm được cám thì người ta sản xuất làm gì .nếu anh em sợ dùng cám 13k/1goi dành riêng cho chim CM thì anh em có thể mua cám ba vì trộn voi trứng gà sâu bột va ớt tươi là đủ chất cho chim vẫn khỏe va hót căng bình thường .chúc anh em nuôi được những chú chim hay

10. KhanhHD

KhanhHD Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    1,065
    cám chim BA VÌ được sản xuất khô với độ ẩm rất thấp vì vậy khi cắt túi cám không buộc lại lên hút ẩm có thể mốc muốn để cám được lâu bạn có thể cho gói cám vào ngăn mát tủ lạnh hoặc bạn cho vào thùng gạo

11. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tôi có công thức làm cám cho chào mào thấy chim ăn nhiều, đít đỏ (tương đượng và hơn cả chim rừng) chim khỏ mạnh và hót sung
    1) 1/2 long đậu phộng
    2) 1 lon đậu xanh
    3) 1 lon đậu nành
    4) 1 lon gạo trắng
    5) 03 trái chuối xứ
    6) 02 củ cà rốt
    7) 3 lạng tôm tươi ngon
    8) 20 trái ớt sừng
    9) 20 quả trứng vịt ( chỉ lấy lòng đỏ và khoảng 03 lòng trắng)+ 03 võ trứng.
    10) 1,5 gram ( khoảng 6 viên) comlpex B
    11) 2 muỗng mật ong.
    Cách chế biến thì chắc anh em rõ rồi nhưng cơ bản vẫn là:
    - các loại đậu, gạo rang chín thơm, xay nhuyễn
    - trứng vịt trộn sống
    - chuối, cà rốt và ớt xay nhuyễn.
    - tôi hấp chín xay nhuyễn.
    Chỉ trừ chuối, mật ong, cà rốt, còn lại trộn chung sau đó hấp lên cho chín lại một lần nữa, sau đó xay nhuyễn và sau đó trộn thêm cà rốt, chuối mật ong ( đã xay nhuyễn) rồi ép hạt phơi khô và cất vào tủ lạnh dùng dần.
    Tuy nhiên ngoài cám phải cho chim ăn trái cây thường xuyên ( cam, táo, đu đủ, na, dưa hấu, xoài... ) hầu như ngày nào cũng có trái cây( chuối chúng cũng không thèm ăn),
    với công thức cám và trái cây như trên bầy chimn của tôi không thèm ăn cào, sâu, trứng kiến gì hết ( bỏ vào chúng cũng chẵng ăn bao nhiêu)
    Chúc anh em chăm chim tốt.

datadc and mavanz like this.
  12. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    cách nuôi chim, và công thức cám mỗi người một khác nhau,người bảo nuôi theo công thức A là tốt có bạn nói công thứcC-D-F..v..v..???
    theo ý kiến cá nhân mình:ai cũng có(CÁI TÔI)riêng mình, theo ý của mỗi người ai thích cho chim ăn thế nào TÙY CHÍCH ae diễn đàn tôn trọng cái(thích)đó...!
    nếu tập hơp tất cả công thức cám trên diễn đàn thì có tới vài nghìn công thức......nếu không có (cái tôi)bạn sẽ chở thành người(ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG)?
    cá nhân mình chả có công thức nào?cứ nuôi chim làm sao cho nó khỏe, đẹp,tiết kiệm thời gian,tiền bạc là ok...:laughing:.
    mình nuôi chim quanh năm chỉ bằng cám ba vì của KHÁNH hà đông..!
    họa mi:mỗi ngày 5 châu chấu cho ăn 3 ngày nghỉ 2 ngày..
    chào mào:mỗi ngày 2 châu chấu+hoa quả-hoăc cà rôt hấp 2 ngày nghỉ 2 ngày..
    chủ yếu là cám ba vì.....chim khỏe căng.. thay lông song chào mào đit đỏ như ngoài tư nhiên...!
    mong cám ba vì của bác KHÁNH HÀ ĐÔNG cứ giữ được chất lượng như bây giờ là OK ae nhiệt tình ủng hộ...:laughing::laughing::laughing:
    CÓ VÀI LỜI TÂM SỰ!mong ae góp ý..!!!

Last edited: 6/8/11
    phuoc-bd, chaomao.org and TToan like this.
  13. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    Em cũng nghĩ như anh vậy, tại em thấy nhiều CT phức tạp wá mà theo CT em cho chim ăn vẫn tốt, chim vẫn căng hót hét um sùm nên pót lên anh xem thử thôi chứ ko có ý gì hết. Nếu trong em mua đc Ba Vì loại hạt nhỏ và chất lượng tốt thì em cũng ko bày ra trộn thêm linh tinh vào làm gì, lúc trc em nuôi Khướu và CM toàn cho ăn Ba Vì ko chứ. Nghĩ nuôi 1 thời gian lâu ra mua toàn hạt lớn, và chất lượng ko còn đc như trc. Và nếu còn chất lượng vậy còn sản xuất loại hạt nhỏ ko anh? Loại cám miểng đó? Thân

chaomao.org and haimayxuc like this.
  14. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    mình có nghe bác KHÁNH hà đông bảo đợt tới,bước vào mùa chim thay lông,cám ba vì sẽ tăng hàm lượng đạm nên cao để chim thay lông tốt hơn...nếu được như vậy thì quá tốt rồi....ae nhiệt tình ủng hộ cám BA VÌ...!!!:applause::applause::applause:
    chúc bác KHÁNH làm ăn phát đạt ae ủng hộ..!:applause::applause::applause:

Last edited: 8/8/11
  15. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Đúng là mỗi người tự làm cám theo cách riêng của mình với mục đích đem lại sức khoẻ tốt nhất cho những chú chim mình nuôi. Mỗi người một ý kiến, người thì phải làm cám thế này mới ổn, người thì chỉ cần thế là đủ. Em cũng đồng tình với ý kiến của bác haimayxuc chỉ cần đạt được mục đích chim khoẻ mạnh, hót hét bình thường và quan trọng nhất là thời gian và tiền bạc vì chim không phải là tất cả, chúng ta còn có nhiều cái cần quan tâm hơn chim. Em cũng đang nuôi chào mào (có 2 con dở hơi thôi) nhưng vẫn làm cám cho nó nhưng đơn giản hơn các công thức của các bác ở trên nhiều vì lý do :
    Cám Ba vì mới mua về hạt dài quá chim ăn không nuốt hết được nên nó hay làm rơi xuống nền nhà (kiến lên tha đi khắp nha bực lắm). Vì thế tranh thủ làm lại cám bổ sung thêm 1 số chất thì mình cảm thấy an tâm hơn, thời gian làm cũng nhanh chừng 1 tiếng với số lượng ít mà dùng cho cả tháng cũng đáng công sức bỏ ra

Một số điều góp ý, có gì không phải mong các bác bỏ qua nhé

Last edited: 9/8/11
    mavanz thích bài này.
  16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Có 1 đôi điều gửi chú Khánh :
    I> 1 gói Bavi 500g dù có bán đến 20~30K/gói vẫn cẳm thấy giá rẻ... Vậy mong chú khánh tăng chất lượng sản phẩm, dinh dưỡng hơn nữa và tất nhiên tăng giá thành lên cho tương ứng AE nuôi chim có khi hưởng ứng thêm....
    II> Với giá bán hiện nay giao động khoảng 7000~9000 đ / gói như thế này nói thật với các bạn nuôi chim " Giá tiền so với chất lượng" như vậy là quá hợp lý". Tuy nhiên tâm lý người nuôi chim bao giờ cũng nghi ngờ là "Liệu với giá đó thì chất lượng, độ dinh dưỡng sẽ thấp" còn nếu độ dinh dưỡng cao thì chắc chắn chú Khánh càng làm càng thấy thua Lỗ... Vậy tại sao chú không làm chất lượng tăng gấp đôi và tất nhiên để trả tiền gấp 3 anh em lại thấy càng yên tâm và nhiệt tình...

+ Làm sao có đủ dinh dưỡng trong 7000~9000 Đ
    - Khi 1 quả trứng gà 2500~3000 đ/ quả
    - Nhộng tằm : 15 000~ 20 000 / lạng
    - Ngô : 6500 đ ~ 6800 đ / kgs
    - Đậu tương : 15000 đ/kg
    - sắn 4500 đ/ kg sắn tươi
    - Bột tôm ( tép khô ) 180.000 đ / kg

Trên đây là chưa kể tính tiền công, tiền vận chuyển, đóng gói bao bì...tiền lãi lời..vv nếu trừ đi thì giá thành SX 1 gói cám chỉ còn rất nhỏ. Vậy thì giá trị dinh dưỡng sẽ ra sao ? liệu nuôi chim cũng ổn không ?

Nhà cháu nuôi chim cũng đa phần dùng cám của chú, nhưng nói thật là mua cám về là cháu phải pha trộn thêm rất nhiều thứ... mà khi pha trộn do ko có sấy công nghiệp nên cám gặp trời mưa, trời nồm là hỏng hết, còn nếu ko trộn thêm gì thì ... thế nào AE nuôi chim hiểu rõ . Vậy mong chú tính toán sao cho hợp lý, bản thân cháu thì chỉ muốn trả tiền thêm gấp 3 để nhận được sản phẩm có chất lượng thực sự

Last edited: 9/8/11
    chaomao.org, TToan and nvhung_nhong_ like this.
  17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đa số ae dùng cám ba vì bởi nó rẻ, dùng cho chim mộc là hợp lý. Nếu giá tăng lên theo yêu cầu của bác thì chắc người dùng cũng giảm đáng kể đấy. Nếu bạn muốn dùng cám chất lượng hơn thì có thể mua loại khác, hoặc bác khánh sản xuất thêm loại cám cao cấp hơn

TToan thích bài này.
  18. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    theo mình biết,CÁM BA VÌ được soản xuất trên giây chuyền công nghiệp hiện đại,nguyên liệu được lập trình trên máy tính, nên chất lượng rất ổn định...
    vì soản xuất với số lượng lớn,nguyên liệu đầu vào nhiều,giá sẽ rẻ hơn cho nên cho ra sản phẩm giá cả hợp lý hơn sx nhỏ lẻ...
    CÁM BA VÌ được phân phối địa bàn cả nước lượng cám sx bán ra một ngày vài tấn...
    làm kinh doanh cạnh tranh,chủ doanh nghiệp phải tính,lãi suất nhỏ nhưng bán được số lượng lớn là OK..!
    như bạn ANH HUNG908 viết
    trứng gà 2500-3000 đ/quả.....trong khi doanh nghiêp nhập số lượng lớn của các công ty nuôi gà :1200-1300 đ/quả
    các nguyên liệu khác sẽ chỉ giá chỉ rẻ bằng một nửa giá bạn mua?
    cho nên...ĐỪNG HỎI VÌ SAO...giá rẻ..mà chất lượng vẫn đảm bảo...???
    vì mình cũng là người làm kinh doanh nên cũng hiểu...có vài lời góp ý...mong ae bỏ quá.!

19. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    Công thức chuẩn luôn !
    Nhưng có thể thay 03 món dưới = 1,5 gói Bavi thì hay hơn nhiều !
    2) 1 lon đậu xanh
    3) 1 lon đậu nành
    4) 1 lon gạo trắng

20. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Đúng vậy, đơn giản là mình nuôi chim mộc (chim bổi), hoặc nuôi 1,2 con hoặc không có nhiều thời gian cũng như cái thú tự chế biến thức ăn bột thì dùng loại này là tiện lợi nhất.