Thảo luận về kỹ thuật nuôi chim yểng!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi quangdunghaohoa, 21/6/07.

1. quangdunghaohoa

quangdunghaohoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bác có ai nuôi chim Nhồng không? chúng ta cùng thảo luận về kỹ thuật nuôi chim Nhồng nhé!

anxuanloc thích bài này.
  2. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Bác có kinh nghiệm thì bác nói trước đi có gì anh em góp ý theo
    Bác nuôi nhồng con hay nhồng đã lớn tập nói

anxuanloc thích bài này.
  3. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi

Đúng rồi, bạn đã từng nuôi chim nhồng, thì phát pháo đi, sẽ có anh em tham gia thảo luận về bài của bạn ngay mà, và cũng để những ai ham thích chim nhồng học hỏi kinh nghiệm nữa chứ, hihiihi

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    các bác thảo luận về nhồng chắc biết giá nhồng con chứ,mùa nào có chim non?
    theo tài liệu em đã đọc thì chỉ lưu ý khi nuôi nhồng là giữ ấm,nhồng rất sợ gió ,càn che lồng chim khi tối đến,tuổi thọ rồng ngắn nhất trong các lài chim nói(trung bình 10 năm).Phong độ đĩng cao là khi nhồng 3->5 tuổi,nói giỏi nhất trên thế giới,nuôi nó cũng giống sáo ,cưỡng,thức ăn cũng thế
    Em sợ nuôi nhồng lắm ,nghe nói khó nuôi nhất là giai đoạn chim non dễ chết yểu(đa số là trúng gió,lạnh, chết bất đác kỳ tử)có gì mấy đại ca bổ sung thêm cho em nhé

5. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Mùa này là có nhồng non. Giá ở Bình Dương
    Con còn non còn đút giá 400-500 ngàn bao chim trống
    Nhồng non đã ăn đuợc giá 700 ngàn bao chim trống.

Nhồng non cho ăn bột dinh dưỡng trẻ em+cám cho chó ăn trôn nhão và cá cơm cho ăn dặm.
    Xé giấy báo thành sợi bỏ vào lồng, vài giờ là phải thay để tránh ẩm ướt.

6. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám thì chắc được chứ Bột Dinh Dưỡng thì nó có tiu chảy hem bác?

7. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Chào chaomaobongbong,
    Tui ở BD đã đến chỗ bạn xem chào mào BD hồi trước Tết nè, tui đến mấy chỗ ở gần Cách mạng tháng 8 - TDM nhưng vẫn chưa có nhồng con. Bạn thấy chỗ nào có chỉ cho tui với. Thx trước nhé

8. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bác ở miền nam nuôi nhồng được vì thời tiết ấm áp,ở ngoài bắc thời tiết lạnh đa số bị bệnh lạnh chân,đêm rớt xuống không người
    kứu chữa đa số đi gặp anh[Quang Tèo]

9. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Hôm qua tôi có ghé 1 chỗ bán chim nhồng ở Bình Dương thì vẫn chưa có chim non, chắc phải cuối tháng 3 mới hi vọng có chim non đầu mùa và giá chim non năm nay cao hơn năm ngoái, 600k-650k một em. Sáo non và Xít non đã có rồi. Bác nào có thông tin nhồng non ở SG thông báo một tiếng cho anh em nhé.

10. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em xin 1 chân ở đây nha! em thấy nhồng cũng thế thôi mà , nó cũng rất dễ nuôi mà đâu kiêng kỵ gì mấy đâu , hồi trước em cũng từng nuôi 1 chú rồi , em được bác em cho lúc cu cậu còn chưa bể bọng cứt nữa toàn lông ống thôi , thì cũng như các loài chim non khác chủ yếu là mình cho nó ăn uống đầy đủ , tối thì em mang vào nhà còn ban ngày thì vẫn để nó ở ngoài , thức ăn của nó cũng như sáo , cưỡng thôi đâu khác mấy , em vẫn cho nó ăn cám gà con trộn với nước cho ẩm rồi đút như sáo , em còn cho nó ăn cơm , đu đủ, chuối ... nói chung là những loại trái cây chín ngot mềm. khi lông lá đã nhú chút chút em bắt đâu tập cho ăn thêm thịt bò bằm nhuyễn với ớt tươi, lúc đầu cu cậu ăn ngon lành sau thấy cay nhưng vẫn ăn ( món này về sau là món ghiền của nó đó, mỗi lần ăn vào nó nói ghê hồn lun) . khi đã biết tự mổ ăn một mình thì em vẫn cho nó ăn cám gà trộn với ớt bột , trái cây, thịt bò bằm ớt==> món này tuần em chỉ cho ăn 1-2 lần thôi, ăn nhiều thịt bò chắc chết nhưng là chết em đó ^_^. nhưng giờ thì nó đã không còn ở bên em ,không phải chết đâu mà là bị kẻ gian lấy mất , bùn thiệt mấy anh à

11. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Ở Bình Dương đã có nhồng non rồi 700 một em, trên mình chỉ có lông ống, ko biết thế nào phân biệt được trống mái, trên 20 em, Sáo non va Sít non cũng có, Sít 600 ngàn

12. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Nhồng đầu mùa 2008

8-3 máu quá làm luôn 1 em nhồng non 700K. Chọn trong số 30-40 em nhồng(năm nay nghe bảo nhồng con người ta tập trung số lượng lớn rồi bán buôn sang TQ hết) một em to nhất, lông lá đầy đủ nhất, đầu to bằng phẳng, mắt to, chân khỏe. 2 hôm trước còn chưa đứng được, hôm qua cho ăn 3 em thằn lằn, thức ăn hàng ngày là đồ ăn cho chó becgiê ngâm nước, hôm nay đã hoành tráng đứng thẳng, vỗ cánh tập bay ầm ầm. Anh em ai thích chơi nhồng thì ráng bỏ thêm tiền mua chim non đầu mùa nuôi đảm bảo chim khỏe và khôn. Năm ngoái mua 1 em vào đợt cuối cùng của mùa chim non, 8 tháng sau vẫn chưa thay lông và mỏ chỉ hơi đỏ, tích sau 8 tháng vẫn chưa mọc dài, ốm đau bệnh tật liên tục, uống bao nhiêu là thuốc kháng sinh dành cho gia cầm.

Một vài hình ảnh của em 8-3

13. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Phân biệt Con đực con Cái nè :

FISHER-MAN and anxuanloc like this.
  14. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Nhồng lại cái

Em trống và em mái theo ảnh chỉ dẫn chỉ là một em, suy ra chim nhồng của tớ là nhồng lại cái rồi :(
    Em nhồng này tớ mua do 1 lái chim ở SG lựa ra để mua về SG bán lại nhưng ko bắt vì đầu mùa mắc quá ko mua nữa sợ bán ko nổi, tỉ lệ chim trống của em này đạt khoảng 90%, còn 10% là lại cái.
    Sau 2 ngày thúc toàn thằn lằn, hôm nay em đã truyền được rồi, em thả vào lồng lớn 2 tầng cho em nó tập bay.

15. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Sau 6 ngày

Sau 6 ngày chăm sóc theo khẩu phần ăn hàng ngày:
    Sáng đến trưa: 1 quả ớt đập dập, thức ăn dành cho chó becgie ngâm mềm.
    Trưa: Cơm nóng nhai mềm, chuối chín nhai mềm
    Trưa đến chiều: giống như từ sáng đến trưa
    Tối đến 8h: 4 con thằn lằn, ăn lúc thằn lằn còn sống.
    sau 8h: cho vào hộp đi ngủ.
    Sau 5 ngày đã tự biết tắm, uống nước và tập ăn bột trong cóng (cám Ba Vì trộn với thức ăn cho các cảnh)
    Cầm thằn lằn, mở cửa lồng là em nó bay lên tay luôn. Ăn thằn lằn xong một chút sau là tập bay ở trên cầu.
    Vài hình ảnh của em nó sau 6 ngày, các bác cho ý kiến nhé.

anxuanloc thích bài này.
  16. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Ùa ra vậy, hình ảnh mà cuti nói là Con Trống đó có lẽ do GÓc chụp hình của bác.Nhưng theo đúng như vậy , Phần má đen của Chim Trống thì bé hơn nhiều, còn Chim Mái thì To và rõ hơn .Ngoài ra còn một số đặc điẻm kkhacs để phân biệt : Chim Trống thì phần thân mình, đầu to hơn chim mái,Chân chim trống cũng vậy, to và ngắn hơn chim mái nhiều, Ức chim trống cũng............to hơn !

17. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Năm ngoái tớ nuôi 2 em, 1 em đầu to, còn 1 em đầu nhỏ và nhọn, em đầu nhỏ nhọn có cái phần đen nhỏ, em này là em mái, nuôi hoài nhưng tích không vàng bằng em to đầu. Em năm nay tích bắt đầu mọc và vàng rồi. Tính mua 1 cặp về ghép cho đẻ, đọc website bên Đức người ta chỉ cách cho nhồng đẻ trong môi trường tự nhiên (cách làm chuồng, độ ẩm không khí, tỉ lệ ánh sáng mặt trời...).
    Còn em tớ đang nuôi, khoảng 1 thời gian nữa chờ em thay lông xong post hình lên cho các bác bàn luận nhé.

FISHER-MAN and anxuanloc like this.
  18. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác ơi mùa này còn nhồng non không các bác,giá cả bao nhiêu,đang muốn nuôi 1 em