Thảo luận về Mắt của con chim!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi THANH TÙNG ĐL, 26/7/13.

1. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Thời gian vừa qua tôi thấy chủ đề Cu gáy đã đi xuống rất nhiều, người có kinh nghiệm thì đứng phía sau theo dõi, bậc tiền bối cao niên thì không muốn nói ra....
    Mắt của con chim như thế nào? chắc hẳn trong chúng ta chưa thể nhìn thấy hết được, mắt ếch, mắt né, mắt đóng, mắt sâu, mắt lộ, mắt sếch.... vậy đôi mắt nói lên điều gì? Tôi xin được lắng nghe ý kiến của mọi người, mọi người cứ thoải mái trao đổi, chúng ta cùng thảo luận.

2. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Các bác xem thử mắt thế này thì e nó chơi thế nào ạ?

3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con này mắt đóng tốt nhưng mặt lại hiền thành ra sẽ có nước nằm vỉ sa cầu, chiêu son đồng thúc gù đồng pha thổ cái này là đoán mò ko có cơ sở
    - nước thúc nhanh, rất nhanh và lẹ miệng, dặm kèm gù bài bản tốt có thể kèm mắc me nhưng kèm không dày nói chung con này thì thiên về bài bản là chủ yếu. với bộ cườm và mắt này thì em nó là con chim sa cầu chính hiệu bắt chim bằng nước bài bản, sát bổi và không bỏ chim. còn tài nnăg hơn nữa thì tôi nhìn ko ra? chắc là ẩn tướng.

Last edited by a moderator: 27/7/13
    tanhuyen, Oxam, sanji and 19 others like this.
  4. vanphucsafa

vanphucsafa Active Member

Thích đã nhận:
    89
    đánh giá chim thì mình không biết,nhưng hình như chim của bạn có dấu hiệu dau mắt, kiểm tra lại xem nhé

tanhuyen, sanji, tuancuco and 14 others like this.
  5. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Đôi mắt chim gáy của cụ hna cụ TBL đã đưa ra nhận xét rồi,cá nhân em thấy cụ chưa chơi chim Bắc nhiều nhưng kinh nghiệm có thừa .Một số đại gia chơi cu miền Bắc có may mắn sở hữu chim gáy xuất xứ cao nguyên của cụ,nhân tiện đây em đưa đôi mắt con cu còi nhà em lên mong các cụ nhận xét .Thân các cụ !

hhhnam, doan.thuan, sanji and 20 others like this.
  6. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    cho mình ké một tấm ảnh nhé.

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con này theo như trong em thì nó là con đồng thiển về giọng son đồng không giành về tiếng lắm con này gù cà lăm " gù chồng đấu ", kèm khá dày, nước rút nhanh có vấp và cặp mắt đóng với cái mặt khá dữ lỳ đòn? chuẩn chim và liền kèo.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:27 PM ----------

con của cụ đồng phạm : sấm đồng, gù khống gù gắt nhưng nước hậu bắt chim bằng bài bản nhưng vẫn tái gù, mắt này nhìn ắc ra phết nhưng cái mẹt thì hơi hiền vô cây rậm chắc phải nghỉ giải lao mới chơi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:31 PM ----------

bật mí cho cụ nè dù chim bác hay chim nam cũng là một chỉ khác màu lông cái khung và nhìn chim không phải nhìn ở màu lông là phán được. nói chung độ chính xác sẽ ko cao? nhưng không nhầm lẫn giữa chim dỏm và chim hàng hiệu.

Last edited: 26/7/13
    hhhnam, haicaro, doan.thuan and 19 others like this.
  8. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Cụ TBL xem giúp em con này luôn với nhé

Tuan bmt, hhhnam, haicaro and 17 others like this.
  9. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Chà mắt đóng 3 tròng, bài bản tốt , chơi nhanh, con này là một con chim thiên về gù. Có nước gù khống rất khá. Gặp bổi là đua gù chứ không có chuyện nhường nhịn, chơi càng về sau càng ra nhiều bài bản. Giọng thổ pha hả a? Cái này e chưa chắc nên hỏi lại a một tý

10. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Mắt đóng, chỉ mắt này cho ta thấy chú chim này của Cụ lananhngk là một võ tướng, khi đấ nó sẽ đưa ra hết bài bản của mình để đấu với đối thủ không giống như tướng Văn, những con chim có bộ tướng Văn thì khôn lanh hơn. Cụ lananhngk chiêm nghiệm xem ae tôi nói sai điều gì mong Cụ khai thông kinh mạch.

11. cugaybinhthuan

Thích đã nhận:
    938
    Con này nó gù đua với mồi 2 tiếng đồng hồ. Nên em cũng ko biết về bài bản thế nào hết. Nó về phóng mấy đạt rồi chung cây, chuyển thế, ép tàn mãi mới hên dính được. Chỉ nghe thúc với gù . Giọng gần như là thổ pha chút sấm thôi anh

12. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Tôi rất thích kiểu mắt và chỉ ràm của con chim này, nó khôn lanh và tráo trở vô cùng, trở nước tốt, (những người có lông mày hình chữ s này cũng vậy), con này theo tôi thì là Thổ rặc rồi, còn câu trả lời thì nhờ bác chủ. Tuy nhiên bác chủ cần bổ sung dinh dưỡng chó chú nó, thể lực của chú nó còn hơi yếu, nói thêm với bộ hình Thổ thì màu lông này tôi không thích lắm. Xin bác chủ chỉ bảo thêm.

13. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cảm ơn cụ TBL,cụ Tùng_phuongthoa đã có nhận xét của mình . Em biết diễn đàn mình là nơi tụ hội của rất nhiều cây đại thụ về cu gáy,mời các cụ khác lên tiếng ?

14. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Theo mục thảo luận về mắt cu thì con này của cụ mắt đang bị đau lên cụ đưa chim lên mục này là đúng , nếu Cụ ko đưa chym lên đây thì chắc cụ ko biết em nó đang bị đau mắt . cần treo em nó thoáng mát , thay phân sạch sẽ .đừng để trong bếp nấu ăn .......Và chữa trị kịp thời.

15. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    hình con ngươi của con chim dạng elip chim rất dữ ...hình tròn thì nhỏ...còn lại chim rất dễ xg lửa...viền mắt dày thô chim lỳ... mắt và bộ đầu khéo, dữ, hiền....là cặp bài trùng k thể đánh giá tách biệt...mặt nhọn dữ, mặt vuông lỳ, mặt tròn hiền...trên mặt có gò má, có gốc mỏ thiên về đánh giá tốc độ kêu, độ khéo khi đeo bổi...tạm biệt mong là ae cố giữ tâm đủ kiên nhẫn để chia sẽ.

doan.thuan, hna, nguoidaugio and 16 others like this.
  16. cugaybinhthuan

Thích đã nhận:
    938
    Con này em mới bắt dc 2 tháng nay nên chưa bung hình dc anh ah. Màu lông khi bắt về là xám trắng, nuôi ít phơi nắng nên đen lại xấu quá. Phải rắng chăm lại thôi. Giọng gù của nó đat 70% thổ có cấn tí sấm. Em gọi đại là sấm đồng.

17. quockhanhkg

quockhanhkg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
  18. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Vài hình ảnh 2 em mồi lỡ để các Bác xem nè
    [​IMG]=6447_28072013441_8w5p.jpg][​IMG][/URL][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:19 AM ----------

Ủa sao hình nhỏ thế ta , Các Bác mod có thể cho hình lớn 1 tý được ko

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:26 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:21 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:26 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:29 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:28 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:29 AM ----------

Các bác thảo luận về con mắt của 2 em mồi lỡ này nhé , 2 con mắt của 2 trường phái khác nhau

19. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    lâu rồi nhìn chim lại có cảm giác thèm thuồn như ngày xưa...đã quá...thank bác... !
    cái mặt con này sắc như dao cạo...con mắt nhỏ duyên...màu mắt này đi với mã lông này em thấy hơi khó tập hơn những con chim khác nhưng khi nó thuần thục thì chơi ổn định với bộ cán như thế nữa thì quá tuyệt...bền bỉ và dai dẳng..phong độ rất ổn định nếu tập luyện đúng cách...!
    mắt và màu mắt của con còn lại cũng rất thích hợp để chọn nuôi nhưng em ko ưng con này bởi cái chỉ mắt hơi thô ...còn tài năng của hai con này thì hỏi chủ nó là rõ nhất....hihi....quá tuyệt vời....lâu rồi lại thích như thê...!

20. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Con cườm vàng toàn bộ là con trên hay là chú mày chưa đưa lên hả e? Niềm mong mỏi của bao nhiêu năm chơi cu giờ mới tẩn được con cườm vàng toàn bộ, thế mà chú cứ giấu bao lâu nay. Cái loại này thì hơi khó tập đấy.