Thảo luận về nuôi cá Betta sau 20 ngày tuổi

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi tuanpham, 22/2/07.

1. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn Tuyet_lanh_lung pm cho Tuanpham hỏi về cách nuôi cá betta sau 20 ngày tuổi. Cảm thấy sức mình có hạn nên suy đi nghĩ lại quyết định đưa nội dung pm lên diễn đàn cho mọi người cùng thảo luận (có sự đồng ý của Tuyet_lanh_lung). Nội dung như sau:
    "ca crowntail con em nuoi sao ma` lau lon qua' anh tuanpham oi. anh co the chi cho em nhung van de can thiet de cho ca con nhanh lon ko(nhiet do, thuc an, muc nuoc, xu ly nuoc,anh sang.....) em moi choi ca betta ma` ko biet lam sao , em doc tren dien dan thay anh tuanpham co nhieu kinh nghiem nen em mong anh chi cho em mot kien thuc de nuoi duoc mot bay ca khoe manh. cam on ong anh." (Vì là coppy nguyên văn PM nên không có dấu mong BQT diễn đàn thông cảm)

2. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on anh tuanpham da dang bai viet nay len gium em.cac bac co the chi day cho em duoc ko?
    Cám ơn anh Tuanpham đã đăng bài viết này giùm em. Các Bác có thể chỉ dạy cho em được không???
    Bạn Tuyetlanhlùng nhớ lần sau pót bài viết bằng tiếng Việt có dấu nha.
    GHT

3. tuanpham

Thích đã nhận:
    24
    Đầu tiên chúng ta thảo luận về nhiệt độ và thức ăn nha! 2 yếu tố này hình như có liên quan nhau nhiều đó! Mời các cao thủ ra tay đi!!!!

4. taodo

taodo New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho vài giọt dầu ăn hoặc mỡ heo vào bể sau 3 ngày sẽ thấy chúng mau lớn ngay, tốt nhất là đặt bể trong mái hiên nhà chỗ có ánh sáng mặt trời chiếu vào buồi sớm là được , thân ...

5. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mấy anh ơi, cá con ko cần phai dậy nắp hồ sau bao nhiêu ngày vậy?
    em nuôi cá con ở trong bể kiếng o trong nhà, ánh sáng đầy đủ,nhưng có phải tiếp tục che gió ko. em nghe nói gió vào sẽ dễ làm cá con chết lắm mà.mà phải cho cá ăn dầu ăn trường an ấy à,và cho ăn như thế nào là vừa đủ liều lượng nhất. các cao thủ tư vấn cho em với. cảm ơn

6. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ bạn cho cá con ăn bobo đi, an toàn hơn khi cho cá ăn dầu ăn .

7. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh có thể chỉ cho em cách nuôi bobo được ko?ở vũng tàu chỉ có 1 chỗ bán bobo thui nhưng ma` nhà em ở xa lắm, đi lai mệt ghê mấy anh ơi.

8. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng thế..khi nuôi cá con chúng ta nên che đậy cẩn thận,nhất là khi thấy trứng trong tổ và sau 1 tuần tuổi..vì nếu có giá vào sẽ làm tan bọt,trừng sẽ chìm,lúc đó,cá trống đã quá mệt ko còn đủ sức để mà nhả bọt tiếp nữa,sau khi cá nở 1 tuần vẫn còn phải che chắn gió,nếu có gió lạnh sẽ làm cá con chết,hay làm động nước cá sẽ sợ ko dám bơi lên lấy thức ăn,còn về thức ăn thì 1-2 ngày đâu ko cho ăn cũng chả sao,nếu có cho thì cho vào ngày thứ 3,cho ăn atemia là rất tốt,khi cho ăn nên cho từng ít 1,cho cá làm quen với thức ăn,rồi tăng dần theo ngày,nhưng khi cho ăn phải đảm bảo là tất cả đều được ăn đủ hết và ko cho quá nhiều sẽ ảnh hưởng đến chất lượng nước....nhớ bỏ rong vô bể để làm mát nước,tạo chỗ cho cá con nghỉ ngơi,1 tuần thay rong 1 lần,ánh sáng thì nên đẽ nơi râm mát là oki nhất rùi....1 ít kinh nghiệm xin chia sẽ với bạn,xin các cao thủ bổ sung..^^

9. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    mà d2d3 ơi, atermia co thể mua ở đâu vậy, giá cả như thế nào, xin được chỉ dạy.thân

10. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    nè các anh ơi, nếu em cho con cá cái thuộc dòng fantail ép với cá đực thuộc dòng superdelta thì tỷ lệ cá con nở ra sẽ có đặc điểm như thế nào, tỷ lệ bao nhiêu. xin cảm ơn.

11. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu như chỗ bạn ko có chỗ cung cấp atemia thì cũng có thể mua 500 đồng bobo,bỏ ra 1 cái hủ,để qua 1 đêm cho bobo lớn chết hết còn những con bobo non phía trên múc nhẹ nhàng,nếu ko thì sẽ khuấy phần bobo chết phía dưới đấy,khi cho 1 nên cho từ từ,chừng 1 thìa cà phê,rồi tăng từ từ....

12. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể cho sục khí oxi vào để nuôi bobo ,vì bobo khi để qua đêm mà không có oxi thì sẽ chết và tạo ra một mùi rất kinh khủng đó bạn

13. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng thế như bác styventran nói bobo cần phải cho sục oxi để sống,nhưng đó là để nuôi kinh doanh,vì khi mua về,chủ yếu là ta chọn những con bobo nôn để vừa miệng những chú betta mới nở của chúng ta vì thế nhất định phải để bobo mới mua về trong 1 hủ ko có sục khí qua 1 đêm để những con bobo đỏ(lớn) chết rồi múc phần bobo non(màu đỏ nhạt) phía trên qua 1 hủ mới để sục oxi nuôi để cho các betta mới nở ăn...ít kinh nghiệm tép riu xin các bác có gì chỉ bảo ạ !!!

14. tuanpham

Thích đã nhận:
    24
    Theo Tuanpham thấy cá sau 20 ngày tuổi đã lớn rồi. Hoàn Toàn có thể cho ăn bobo, đây là loại thức ăn bổ dưỡng dành cho cá con. Ăn loại thức ăn này cá rất mau lớn. Bạn cũng nên thay nước hút cặn thường xuyên. Môi trường sạch sẽ giúp cá ăn nhiều, dễ tiêu và hạn chế tối đa bệnh dịch. Tuy nhiên khi thời tiết lạnh thì nên giảm bớt lượng thức ăn so với bình thường, Vì trời lạnh cá tiêu thụ ít thức ăn => cho nhiều sẽ làm mau dơ nước.
    Vấn đề bạn Tuyet_lanh_lung cũng như nhiều bạn ở xa gặp phải là không tìm ra nguồn bobo thường xuyên cho cá con. Bạn nào biết cách nuôi bobo chi tiết thì hướng dẫn cho mọi người cùng biết nha. Trên diễn đàn của mình cũng có tài liệu hướng dẫn nhưng chưa chi tiết và thực tế lắm???!!!!!!!!!!!!!!Đâu rồi các cao thủ ui!!!!!!!!!

15. tuyet_lanh_lung

tuyet_lanh_lung Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy rằng ca con sau 20 ngay tuổi da lớn rồi. nếu ma` cho ăn bo bo thì ko the nào cung cấp đủ đuợc.bọn nay ăn trâu lắm. nếu cho ăn thưc ăn khô thì chung lâu lớn lám. em pó tay luôn mấy bác ơi, kíu em vớiiiiiiiiiii.

16. kiatisak

kiatisak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Chào bạn, cá của bạn 20 ngày tuổi là có thể ăn lăng quăng đươc rồi đó bạn.Tốt nhất là bạn nên loại bỏ những con lăng quăng có kích thước quá lớn, khi đó chúng ăn có thể bị mắc nghẹn mà chết.

17. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    20 ngày tuổi làm sao đã ăn loăng quăng được ???
    Cái này cũng không được, dầu ăn, mỡ sẽ tạo váng: ngăn cản hòa tan O2 cho cá hô hấp.

Cá sau 3-5 ngày sẽ tự bơi và tìm thức ăn. Lúc này kích thước còn nhỏ nên chỉ ăn được thức ăn có kích thước nhỏ.

Bể nuôi thành có rêu xanh, thả thêm ít rong (số lượng vừa phải) sẽ rất tốt vì rong rêu có tác dụng cung cấp oxi, thức ăn, bóng mát, trú ẩn và tuần hoàn nước.

Mình thường cho ăn vi sinh bằng cách ngâm rơm với nước, cho ăn bổ xung thêm lòng đỏ trứng gà luộc vào là rất tốt (lượng vừa đủ).

Khoảng 30ngày trở ra cá sẽ ăn được thủy trần, hồng trần. Khoảng 45 ngày cá có thể ăn được quăng quăng, giun chỉ.

Một chút kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn !