Thất bại thảm hại luôn

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi victori@, 25/8/10.

1. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Như tiêu đề hu hu mình sau khi set hồ bỏ ra 120k mua trân châu cu ba về trồng kết quả chết hết hơn một nửa . Lên diễn đàn hỏi thì anh em bảo mùa này không trồng được cuba . Thế là lại hì hục cắt cắm đàn thảo . Sau 1 tuần thì cái nền cũng lưa thưa vì số cây bị thúi rể và gốc đến quá nửa . Lết xác ra tiệm mua cái nhiệt kế thì thấy nước 28 độ đâu có nóng quá đâu . Thế là mình lại lết ra lần nữa thì anh chủ tiệm bảo tại do nền còn mới nên nóng cây chưa chịu nổi . Thế là toi 80k tổng cộng 200k .
    Bây giờ mình quyết tâm làm cái nên trân châu nhật . Anh em cho mình hỏi 1 tí nha ?
    Bể mình 2 tuần rồi thay nước cũng thường xuyên thì TCN có chịu nổi không . À mihn sài nên ADA + Mê Kông
    Lúc mình cắm rể của nó xuống đó nếu cắm nhẹ thì nó sẽ bật gốc và nổi lên . Còn nếu cắm mạnh thì hầu như chỗ rễ đó bị chết . Anh em có bíkip gì share mình với .
    Hồ mình nhiệt độ trung binh khoảng 28 thì TCN có bò không . Nếu mình hạ nhiệt độ trong vòng 1 tuần xuống 24 rồi sau đó để lại 28 thì TCN có bị chít không .
    Ngoài lề 1 tí bác nào có TCN với NMC thì để lại cho mình đang cần mua hì hì . Với lại anh em chỉ giáo giùm vài cây trồng hậu cảnh đi . Mình muốn hậu cảnh rậm rạp thì nên trồng những loại gì ?
    Thanks

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn cho biết thêm số lượng đèn , kích thước bể , có CO2 chưa ... sẽ có nhiều ý kiến giúp bạn hơn .

3. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    28 độ là niềm mơ ước của tớ đó, bể tớ lúc nào đẹp lắm là 30 độ, còn lại toàn 32 thôi, TCN vẫn bò : D tuy không đc mướt lắm, đang châm CO2 xem thế nào, đc 1 tuần rồi

4. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Đây là kinh nghiệm của Em với TCCB:
    - Bỏ cả miếng TCCB mới mua vào cái bát, cái khay... vừa với nó. Đổ nước ngập trên khoảng 3cm và để ngoài trời trời vài ngày khi thấy lá nước xuất hiện và mọc vươn lên thì bắt đầu mang đi cắm.
    - Tách làm cụm nhỏ, càng nhỏ càng tốt. Kẹp banh vào phầ rễ và cắm sâu hết cỡ sao cho chỉ còn nhú ra chút lá.
    - Duy trì tối đa ánh sáng.
    - Không thay đổi dòng chẩy, không để dòng chẩy thẳng vào nền chỗ cắm, không động chạm...
    - Ngày thắp hương tối thiểu 2 lần và khấn "mọc bò, bò mọc...". Duy trì vài tuần. Nếu nhà có điều kiện thì bật thêm nhạc Moza hoặc Quan họ Bắc ninh và tiếng (đừng mở nhac Rock, Rap... chết ngay đấy).
    - CO2 đương nhiên phải có nhé
    - ...

tatar, Lê Tuấn and victori@ like this.
  5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    haicu?, victori@ and Fairytale like this.
  6. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Mình cũng đang trồng đàn thảo, 2 tuần đầu thì cây phát triển khá nhanh, qua tuần thứ 3 thì cây có dấu hiệu ngừng phát triển và rữa dần. Mình tiến hành thay nước + châm thêm phân nước và chờ đợi, đến giờ thì đàn thảo đã phát triển trở lại. Thật là may !!!
    Còn về trân châu nhật thì cũng dễ, bạn cắt thành từng đốt, sau đó trồng ghép 2 đốt thành 1 để trồng, đừng cắt bỏ rễ nhé.

victori@ thích bài này.
  7. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    TCCB nhà em cũng ẻo lắm, cố gắng duy trì nước mát và ổn định nhưng vẫn chưa xi nhê gì. Sắp tiêu 100k rồi.
    Theo kinh nghiệm cụ Phê thì TCCB khấn như vậy, còn cây cắt cắm thì khấn "ngỏng-đâm, đâm-ngỏng", nuôi tép RC thì "đỏ-đẻ, đẻ-đỏ", ngày mùng 1 và 15 hàng tháng xoay bể hướng chính nam. Thành tâm thì lâu lâu cây cũng lên, tép cũng đẻ :D

victori@ and Fairytale like this.
  8. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Nó không chết là vẫn còn cơ hội và thành công sau từng đó thời gian rồi :)

TCCB nhà Anh đang nhìn thấy bò lổm ngổm :x Chắc tại Anh khấn vái tốt hỷ? ;)
    Cắt cắm khấn như vầy: "Chậm lại, cong xuống..." ;)
    Tép khấn như vầy: "Oh yes... hự... hự..." ;)

Last edited: 25/8/10
    victori@ and truongthinh like this.
  9. victori@

Thích đã nhận:
    9
    mình xài 3 bóng luôn 1 bóng jebo 60cm mở 10 tiếng 2 bóng t4 mini mở suốt chỉ trừ lúc đi ngủ là tắt . Co2 mình chưa có hì hì . Tại mấy anh ở tiệm nói là không có Co2 cây vẫn ok có mỗi tội không được xanh .
    Bác Fairytale bảo phải cắm thật sâu mà muốn cắm sâu thì phải dùng panh kẹp chặt em sợ cái chỗ bị kẹp rễ sẽ bị thối , chết .
    Bác Vinh râu ơi em sắm lọc mới rồi okei rồi chất lượng nước thì khỏi lo nước giờ trong vắt hì hì
    Bác Chabum mộ đạo quá haha , hôm nay vu lan em có cúng cô hồn cho cái bể rồi mong sau nó lên tốt hihi
    ( anh em trong box có ai dư bình Co2 trà xanh không share cho mình 1 cái . Làm toàn bị xì không hà . Nhận xin từ mọi địa chỉ không ngại xa miễn là dùng được là mình đến )

10. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Ủa, thế Bác không dùng banh kẹp khi cắm cây à? Đừng nói với Em là Bác dùng tay không cắm cây, đặc biệt là mấy cây làm tiền cảnh nhé :)

victori@ thích bài này.
  11. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Topic này thành topic "Dạy nhau khấn vái" =)) Theo như lời bác kể thì chắc nền bác dùng là nền trộn rùi, nên ngâm 1 vài tuần chứ cắm cây lun là thối rễ chuẩn lun :D Trân châu thì bác làm như lời các bác ý nói, nhẹ nhàng cẩn thận tỷ mỷ là được, tránh thả các loại cá dọn bể và ăn tầng đáy, tránh xối lọc mạnh vào chỗ trồng :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:27 PM ----------

Bác kẹp chặt thì rễ nó cũng không chết đâu khỏi lo, bác cắt nó ra thành từng đốt, gom gom mấy cái rễ gọn lại rồi dùng kẹp kẹp ở phần cuối rễ. Sau đó nhẹ nhàng ấn xuống nền đến khi lá sát nền thì bác nới banh ra một chút, kéo xéo đi 1 góc cho rễ rời panh rùi kéo panh lên :)

victori@ thích bài này.
  12. victori@

Thích đã nhận:
    9
    ặc ặc bác tưởng móng tay của em dài như móng tay của Mai sư phong trong phim chưởng hồng kông chắc hahaha
    Vậy mà bao lâu nay mình cứ dùng panh kẹp nhẹ nhàng sợ cây chết kết cục là cắm không sâu lâu lâu lại có cây nổi lên hoặc mấy con chuộ sao lướt qua là nó lại bị bật gốc . Mình lỡ nuôi chuột sao rồi giờ vớt ra hả mọi người

13. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    - Kẹp mạnh. cắm sâu... càng đau cây càng thích :)
    - Lỡ bỏ cá chuột vào rồi thi bẫy ra. Bẫy thế nào thì bạn vào coi trong bể "Nghịch" của Phê, có video ở đó luôn.
    - Giờ mới để ý đến cái nền. Các loại cây khác sống được không Bác?

* Socola: Chú khấn cũng kinh lắm mà, có cả bài khấn "Tép đi, cây khỏe" nữa phải hem? :D

victori@ thích bài này.
  14. victori@

Thích đã nhận:
    9
    kẹp mạnh cắm sâu càng đau càng thích sao giống ..... quá hahaha
    Nếu không có chuột sao thì thức an thừa sẽ làm sao đây bác ? Mình trồng toàn 1 cây thôi nên câu hỏi thứ 3 mình xin thua hì hì

15. tatar

tatar Active Member

Thích đã nhận:
    42
    hix bác ở hn hayb hcm? hcm ko kiếm đâu ra đc tccb cả....

16. victori@

Thích đã nhận:
    9
    có chứ sao lại không lúc mình mua là lá cạn phải trồng cho đến khi ra lá nước .Nếu bác muốn mua mình lục lại list cho .

17. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Tớ cũng đang nghi ngờ cái nền của Cậu. Trồng thử vài ngọn cắt cắm để test nên xem sao?

18. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Ôi em sắp lên chức thầy cúng rồi =)), lễ bái đình chùa, rằm mùng 1 gì của công ty cũng là do em lo từ a đến z =))

Cho ăn ít thôi, hok sợ cá nó chết đói đâu mà bác lo, dùng thức ăn dạng tấm ý, nó nổi nổi thỉnh thoảng 1 2 miếng rơi xuống lưng chừng là cá nó rỉa sạch, ít thức ăn thừa hơn :D

victori@ and Fairytale like this.
  19. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Nếu là do nền thì theo bạn nền của tớ có khả năng bị gì ?
    Hể có dạng tấm nữa à mình mới bít toàn mua bịch thức ăn cho neon 15k của nhật thôi

20. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Nếu là do nền thì theo bạn nền của tớ có khả năng bị gì ?
    - Cậu có nói đến nền "ADA + Mekong", bởi không biết Mekong là nền gì, có tác dụng ra sao trong bể Thủy sinh -> Nghi ngờ và muốn Cậu test với những loại cây khỏe, dễ sống hơn TCN, TCCB
    Hể có dạng tấm nữa à mình mới bít toàn mua bịch thức ăn cho neon 15k của nhật thôi
    - 15k/bịch thì chắc có chữ Nhật thôi :)