Thật sự cần anh em giúp với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi wega, 11/11/07.

1. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở miền Trung, với thời tiết lạnh và ẩm ướt như hiện nay nguyên dàn 16 em la hán của mình đang lâm nguy.Sau đây mình xin liệt kê 1 số loại bệnh chung cua các em nó xin các bạn giúp đỡ:

1. 6 em bị nổi nấm trắng (biết là thêm muối hột và tăng nhiệt độ) nhưng vẫn thấy lo lắm vì đợt này là bị hàng loạt và số nhiều nên ko an tâm lắm.Mong a e góp ý nhiều hơn.

2. 2 em bị kéo màn mắt, bệnh nay phát triển rất nhanh 1 cácnh ko ngờ chỉ qua 1 đêm là tròng mắt đục hẳn,hiện tại mình đang bó tay để khắc phục.

3. 4 em tự nhiện mất hẳn màu ngang nhiên có triệu chứng thở gấp, hơi thở ko đều và cứ nổi trên mặt nước.

4. May mắn là mấy em con lại vẫn ổn nhưng mình vẫn thật sự lo lắng và muốn phòng ngừa ( ví dụ như thuốc dưỡng chẳng hạn).

Trên đây là hiện trang mình đang gặp phải và đang rối tung lên, mong các bạn giúp với.........................

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    wa cá của bác bị nhiều bệnh quá.
    + cá bị nấm thì bác thêm muối 150g/100 lít nước, tăng sưởi 30-32 độ c là được rồi. Nếu thấy không đỡ thì bác mua thuốc fungazol cure chuyên trị nấm 1 viên 25 lít, 1 gói 125 lít. cứ sau 3 ngày thì rút 50% nước thêm lại nước + muối và thuốc. Ngâm 3 liều là khỏi thôi. tùy theo cá bị nặng hay nhẹ nữa.
    + cá bị mắt trắng thì bác mua bubble 1 viên 25 lít cách trị như trên, bác ngâm vài ngày là có dấu hiệu đỡ à.
    + 4 em kia là thiếu oxy và nước có dấu hiệu ô nhiễm rồi, bác cần thay nước và tăng cường oxy cho chúng.
    + các em còn lại bác nên cắm sưởi, oxy đủ, nước vệ sinh ( 5 ngày thay 30-50% nước nhớ cho muối) là cách phòng hay nhất còn không có thuốc dưỡng nào hiệu quả đâu bác à.
    hy vọng là giúp ích được cho bác, nếu bác cần gì thì contact mình. chúc cá bác mau hồi phục

3. chuongtuyenlam

chuongtuyenlam Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước mắt, những con chưa bệnh bạn nên vệ sinh lại bể, thay lại nguồn nước và tách riêng ra để bệnh khỏi lây lan. còn những con bị bệnh bạn nên kêu sư phụ về LH đến để xem và chữa kịp thời chứ không toi hết là uổng lắm. Bạn thử xem tình hình chung ở khu vực của bạn những người nuôi LH có bị tình trạng giống vậy không? Có gắng cứu chữa và chăm sóc nha bạn.

4. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bạn nhiều, nói chung tình hình bây giờ các em nó cũng đang dần ổn định, nhưng còn 2 em bị kéo màn trắng mắt mình thật bó tay.
    Xin hỏi bác thanlonglahanhn thuốc bubble như bác nói mua ở đâu (ngoài tiệm bán cá có ko nhỉ, mình thử hỏi xem mới được), có cách nhận biết thuốc bằng mắt thường ko vậy.Thanks

5. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    thuốc bubble có bán ở các tiệm cá cảnh đó bạn, nếu như không có thì bạn có thể dùng thuôc tây ví dụ như thuốc nhỏ mắt của em bé hoặc thuốc mỡ bôi trực tiếp hàng ngày cho cá. tốt nhất bạn nên kiếm bubble hoặc fungus cure ngâm cá sẽ an tâm hơn.

6. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Báo cáo các bác 2 em kéo màn mắt của mình đã ra đi hic hic......biện tiến triển nhan quá ko đỡ kịp...tiêu tùng rồi...1 em KCPLT 4 ngón, 1 em KC đỏ 2 ngón...uổng quá đi.

Thì thôi vậy, cũng còn mấy em kia cũng đỡ buồn hic..hic...

7. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    chia buồn với bạn nha, dù sao đấy cũng sẽ là nhưng kinh nghiệm nuôi cá mà sau này bạn có được, trò chơi nào không mất học phí phải không bạn? ;)

8. vuthien

vuthien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra tiệm thuốc tây mua thuốc ampi ve tri cũng hay lắm đó.
    sát trực tiếp vào người cá khoảng 5-6 ngày sẽ thấy bớt ngay
    mình cũng đã thử rồi thấy cũng rất hiệu quả.nếu ko đúng mong anh em thông cảm cho

:laughing: AO THU LẠNH LẼO NƯỚC ĐỤC NGHÈO
    MỘT CON CÁ NẰM CHÈO QUEO
    LẤY VỢT VỚT CÁI VÈO
    THẾ LÀ CON CÁ TẺO TÈO TEO:laughing:

9. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    bác nên nói rõ cho bạn ấy biết cách trị này là trị bệnh gì, dùng như thế nào. chứ thế này sợ hơi khó bác à. mình chỉ góp ý có gì không phải bỏ qua ha

10. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bác đã góp ý, đặc biệt là "thanlonglahanhn".Ngoại trừ 2 em bị mắt trắng đã ra đi những em còn lại đang hồi phục rất khả quan.
    Mình định hôm nào trời nắng vớt ra thau từng em một ra tắm nắng khoản 30p và thay toàn bộ 50% nước hy vọng sẽ diệt triệt để nguồn bệnh.

11. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    bạn à kô cần phơi nắng đâu, vớ vẩn các em nó nhát lại xuông đầu mất màu chịu khó cắm sưởi và thay nước thường xuyên là đươc à :D

12. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây lúc mua về mình cũng từng phơi nắng đấy đâu thấy vấn đề gì đâu (phơi chỉ 30p thôi mà).Do mình nghĩ phơi nắng 30p lúc khoảng 8-9g sáng có tác dụng diệt kuẩn,cá cứng cáp hơn (heeeee.....giống như người vậy)
    Ủa phơi nắng cá bị xuống đầu hả bác??? Hay là do bắt ra bắt vào em nó nhát rồi xuống đầu??
    May mà cả tháng nay chổ mình ở cứ hết mưa rồi bão nên chưa có nắng đẹp để phơi mấy em nó.

Thanks bác