thất vọng thật !!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tuananh_ca, 26/2/08.

1. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chẳng có gì buồn hơn bằng nỗi đau mất chim !!!! 4 ngày sau khi tôi bẫy được liền 1 lúc 8 chú chim di (họ hàng nhà chim sẻ ) và 1 chú sẻ thì.........6 chú chim di ra đi cùng 1 lúc !!! bây giờ chỉ còn lại chú sẻ và 1 chú di ....huhuhu:crying: ko biết số phận của 2 chú ấy ra sao nhi??
    liệu có phải tại em nhốt chung chúng vào 1 lồng không nhi? lồng của em cực rộng 1*2*1 (m) ..... buồn quá ! ai có thể giúp em giải thích tại sao không ?em cám ơn nhiều ! để những vụ thu hoạch sau của em ko bị thất bại nữa !!!:(:-S

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chắc là bạn bẫy được bọn chim yếu quá do phóng sinh nhiều lần rồi. Mà bạn bẫy di làm gì, bẫy khuyên có phải hay hơn không. Có khi lại được ngắm chim làm tổ ấy chứ :D. Lồng rộng như thế thì chẳng sao đâu

3. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chắc là do chim yếu quá thôi không có gì đâu! bạn cho chim ăn j vậy? nếu là lúa thì nên bớt lại và thay vào đó là kê như vậy những con chim yếu sẽ ko gặp kho khăn trong việc tiêu hóa và đừng quên cho no uống nước nữa nha!!

4. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn tất cả các bạn !!! đúng là tớ cho nó ăn lúa thật ! nhưng vì tớ vừa bẫy được nên chưa biết cho chúng ăn gì ? tớ còn để cả cám chim do tớ làm nhưng chúng ko chịu ăn !! cứ thích ăn lúa thôi ! đợi nó thuần cũng cần 1 thời gian nữa !!

5. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    à còn vấn đề bạn duongtm nói sao tớ ko bắt chim khoen thì......kể ra đúng là đáng ngại !!tớ bắt cực nhiều nhưng ko biết thuần đâm ra chúng được 2 3 tuần là đi !!! nên ko thích chơi loại đó ! nhà tớ cực nhiều nên muốn xem chúng làm tổ ko phải chuyện khó !! thậm chí tối nào tớ đi soi cũng thấy chúng ngủ nữa cơ !!!! cứ từng đôi một trông hay lém !!!

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chim ri không ăn cám, chỉ ăn lúa và kê thôi, bạn nhìn mỏ của nó thì biết, dùng để nhằn hạt mà. Khi nào bẫy giúp tôi mấy chú khuyên nhé, allo cho tôi vào lấy.

Mà nhà bạn vườn rộng thế chắc là ở xa Hà Đông à

7. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    xa ko hẳn là xa , mà cũng chẳng hề gần

nhà tôi thì ở Hà Tây (Thạch Thất ) nhưng hiện tại thì tôi đang học tại Hà Nội . ở Thanh Xuân Bắc ! nhà bạn có gần đó ko ? tớ trong KTX Mễ Trì . bạn muốn bắt khuyên ko phải chuyện khó ! mình có cách này đảm bảo thàh công 90% (đối với những nơi có chim Khuyên thôi ! chứ nếu ko có thì bắt cái j` ....hihihi) 10% còn lại tùy vào sự khéo léo của bạn thôi !

8. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    chính vì thế nên tôi mới nói ngày nào cũng được xem chúng ngủ đêm ! muốn bắt khi chúng đang ngủ thì ko phải chuyện khó !!! (mà cũng khá khó vì chúng rất tinh ranh !!!!)

9. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    cứ tầm chiều chiều lúc mà hơi xám xịt , bạn đi lùng 1 vòng quanh nhà , rung nhẹ cây 1 cái nếu nó ngủ ở đó thì nhất định sẽ loạch soạch bay ra ! nhưng mà chim khuyên khi đã chọn cành ngủ thì ít khi nó đi chỗ khác lắm ! bạn chỉ cần đừng làm nó quá hoảng sợ là được! và đến tối bạn chỉ việc ra soi đèn và chộp lấy thôi !chúng cứ ngủ tại 1 chỗ như thế cho đến khi chỗ ở ấy bị đánh động hay ko còn an toàn nữa !! tất cả chỉ là kinh nghiệm của riêng tôi ! ai biết thêm gì thì cho tui bit với nhe!

10. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chim mới bẫy đc bạn nên tách riêng từng con và để vào chỗ ít người qua lại tập cho chim quen dần với hình thức nuôi nhốt và cho chim tập ăn cám tốt rồi hãy treo ra ngoài.Hy vọng lần sau bạn sẽ thành công, chúc bạn vui 1

11. tuananh_ca

Thích đã nhận:
    2
    uh`m , mình cám ơn nhưng mà việc tách riêng có ý nghĩa gì hả bạn ? bạn có thể phân tích cho mình rõ chút ko?