Thấy càng thương hơn

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi doan thanh tung, 20/8/11.

1. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    mình có 1 em cu mồi rất ít gù chỉ thúc hoài đánh chim gì mà đi hoài không bẫy được 1 em làm mình buồn ơi là buồn rồi 1 người mượn đi đánh làm em ấy đuôi luôn 1 mắt.tự nhiên mình thấy có lỗi với nó quá vì không chăm sóc tốt cho nó.rồi một ngày nọ em ấy gáy gù trở lại mình đem đi bẫy thì em ấy đã không nhanh sào nữa lâu mới gáy nhưng chim về em ấy gù nghe mà sướng không 1 tí chòi lồng và rồi 1 con rồi 2 con bổi nhập hộ khẩu nhà mình.giờ mình càng thương em ấy.

2. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Vậy là trong cái rũi có cái mai há bác doan thanh tung ! Chúc bác ngày có nhiều bổi hay nhập hộ khẩu !

3. moquap

moquap New Member

Thích đã nhận:
    14
    chúc mừng bác nhé ông bà ta có câu trong cái rủi có cái may quảkhông sai nhỉ. mình cũng có một lần hôm trước mới bị mèo vồ chú bổi cườm cao lên đỉnh đầu, buồn quá lang thang đến mấy tiệm chim lại mua được một chú bổi về bỏ vào lồng gù đấu với chú mồi già luôn, bây giờ nó gù nhiều hơn gáy nữa.

4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Nó bắt bổi cho bác tốt như vậy thì có gì mà thương. Có thương thì em thương bác kìa, có con mồi đẹp mà bị chột. Còn bây giờ con chim nó ko có cảm giác gì đâu, có chăng là cuồng chân cuồng cẳng ko được thỏa sức tung hoành thôi.
    Vài lời lộng ngôn! Nếu mạo phạm xin chủ thớt bỏ quá cho ạ!

minh vũ, dungcay, cugaydn and 6 others like this.
  5. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác gadjbo!
    Em nghe bác nói mà sao em thương bác quá! Thương là vì bác không có lòng nhân đối với chim thú,vả lại đây là vật nuôi của mình,thà kg nuôi thì thôi chứ nuôi phải chăm sóc cho tốt.Chim thú nó cũng có tình cảm,thử bác làm hoảng chim nhà bác một lần xem nó thấy bác nó có sợ kg?
    Em nói thật ,kg biết các anh em trên diễn đàn này có đồng cảm với em kg?Chứ cắt móng chân cu mồi lỡ phạm chảy máu cũng thấy xót ruột nữa,hôm nào thấy nó buồn muốn bệnh kg gáy là em cũng buồn theo rồi!
    Những lời chân thành mong bác bỏ qua!

minh vũ, dungcay, cugaydn and 12 others like this.
  6. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    anh em mỗi người mỗi ý mỗi người mỗi có tình came riêng với thú vật nuôi.riêng mình nếu con vật gì nuôi mà bị bệnh mình cũng rất buồn.nuôi mà không thương không quý thì nuôi làm gì.con mồi mình ti đuôi mắt nhưng vẫn phong độ.đấu với bổi thì nghe mà sướng.mình thương em ấy hơn vì trước đây mà đã có lúc không tốt với nó mà nó lại đem lại niềm vui cho mình

minh vũ, dungcay, cugaydn and 7 others like this.
  7. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Em ko có nói là không thương, ko có lòng yêu thương với động vật thì nuôi chim sao được, chưa cần nói đến chơi chim.
    Cái em nói ở đây là trách bác để nó bị mù kia, chứ bây giờ sự việc đã rồi, bác có nói cũng là mất bò mới lo làm chuồng. Còn bây giờ bác lo chăm cho nó tốt là được rồi. Vì mọi thứ đã qua, con chim nó cũng ko còn đau đớn nữa, với nó vẫn thấy bình thường. Thế thôi

8. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Hãy chăm em nó như chăm cho đứa con yêy quý của mình nhé bạn. Mai này mình sẽ được nó phù hộ.

9. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    mình không dám để được phù hộ nhưng nó đã là 1 phần cuộc sống của mình rồi.

minh vũ, dungcay, cugaydn and 4 others like this.
  10. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    hôm trc đọc topic của bác namnhi thây nói ở trong nam nguoi ta bẻ chân chim mồi hôm nay lại đc nghe chim mù êm lông hay hơn k mù.ở đời k có chuyên j là k co ae nhỉ ?thêm 1 cách làm cho môi êm lông.cách này hơi khó thuc hiện...tàn nhẫn wa.

11. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    bạn nói đúng.1 con mồi chòi lồng dồi ra đá nên không êm lồng.có người cắt hết 3 ngón chân(mình có quen 1 bác có 1 con mồi rất hay nhưng chim về là chòi không chịu đấu nữa.bác ấy đã dùng miệng cắn đức 3 ngón chân sau đó 1 năm con áy nổi lên đánh chim không chịu nỗi.chim về là xún sàn gù bắt chim.hiện nay mình có biết 1 con mồi đứt luôn chân gù ác luôn.đã số những mồi như vậy thường do tai nạn còn cố ý làm thì rất ít người.nhưng êm lồng hơn là có.con mồi mình bắt 2 em mà chưa em nào quá 30 phút có thể là do con mắt mù ấy mà chim trời nhìn vào tức đá.qua 2 trận đánh mình biết thêm con mồi mình gù khá khá khôn

Last edited: 23/8/11
    minh vũ thích bài này.
  12. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    càng thấy thương thì càng phải chăm sóc kĩ tốt hơn anh nhé, người phụ lòng người chứ loài vật thì chả bao giờ phụ lòng người đâu.thân

13. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bạn doan thanh tung!
    Bạn biết sao mà mồi 1 mắt dễ làm bổi ghét kg?
    Nó bị đui một con nên khi gù thường hướng con mắt sáng ra phía bổi,nghiêng nghiêng đầu mà gù,đây là thế hay của mồi cây.Vả lại ,chim bị mù một mắt thường hay nghe ngóng tiếng chim lạ mà ,trong rủi mà có may!Bạn nhớ chăm sóc cho tốt,sống nuôi chết chôn ,để trả lại cái tình mà nó dành cho bạn nha!

minh vũ, dungcay, gaccu and 2 others like this.
  14. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    các bác đừng lo em ấy đang được nuôi rất chu đáo.bạn nói chưa đúng.mình đã thử đấu gù rồi đầu nó vẫn thẳng như chưa bị ah.con này bắt bổi vì nước gù của nó.ai xem nó đấu mới biết được.chim chung thế là 2 con gì nó gù 3-4 tiếng là nghỉ chờ bổi gù xong là nó gù làm bổi tức.con này không chơi ráy quá gù căn nhanh 1 chặp sẽ thúc vài tiếng gù có lúc sà cầu mấy cánh.nhưng chủ yếu là gù con này gù cực nhanh và khi gù sẽ đi thuật vào trong hủ thức ăn.mình đang tập cho em ấy chơi buổi chiều.trước đây chơi tốt khi bị đuôi mắt(buổi chiều)giờ buổi chiều rất ít chơi.mình đang đặt cho em ấy 1 cái lồng bẫy cực đẹp do 1 nghệ nhân ở vĩnh điện làm.nhưng mình vẫn thích cái lồng của em ấy bây giờ hơn.cái lồng xấu xí cầu vô cũng bình thường nhưng chim bỏ vào mau nổi cực kì(ko hiu được)

Last edited: 24/8/11
    minh vũ and motngaybinhyen like this.
  15. Hôm nào có lụp mới nhớ khoe nhé bác, xem thử đẹp không em đặt 1 cái!

16. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    nói thật mình không biết cách đua ảnh lên diễn đàn bạn ah.cái lụp này mình.cái này mình thiết kế và người ta làm theo mẫu.cái lồng này khó bẫy lắm đo bắc ơi.cái lồng này chỉ bắt chim khi mồi buộc bổi phải nhảy thôi.còn chim lầm hay chưa muốn nhảy thì ko bắt được

17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    cụ này nói zậy mà đúng nghe...hehehe...quơ em ,ông kia có con chim dỡ bỏ m, bị bù cắt móc mắt từ đó bắt bổi rầm rầm lên đời lun-mồi đất nghe
    mồi cây em củng cầm 1 con mù hay gù chúa mà có bắt dc con nào đâu....
    ....heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

minh vũ thích bài này.
  18. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    bạn ở đâu nếu muốn mùn đổi cho một con.2 con của mình không dám nói là hay nhưng cũng là chim tuyển của anh em trong diễn đàn.hihi biết bạn không ở quảng nam nên nói vậy ah hihi xui thì gặp anh em trong vùng thì chỉ có mất con chim yêu ngay.hihi lỡ nói rồi thì cái miệng hại cái thân thôi.

Last edited: 24/8/11
  19. Bác doan thanh tung có tham gia hội cu gáy Đà Nẵng không vậy? Hội này hoạt động như hội kín ấy! Hôm nào họp hành chắc phải yêu cầu bác minhtrithanhtra chụp 1 số hình để quảng bá cho anh em biết với!

20. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    bác minhtrithanhtra có tặng cho mình 1 con cu đánh ở an sơn.nó giộng đồng siêu gù.gần tết mới họp bạn ơi.đến đó chủ yếu làm lễ và nhậu thôi ah chứ đến đo không nói cu cò gì nữa.ai chả nói cu mình hay.con bác trí tặng cường đen nhiều hơn cườm trắng.hiện nay đã gáy gù rồi nhưng chưa cho ra trận để năm sau cho cứng cáp.