thay cào cào tươi bằng cào cào xấy!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi angela, 28/11/10.

1. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    mình đọc trên này thấy mi được cho xời cào cào mỗi ngày rất xung và mau lên lữa nhưng mình không có điều ki65n để mỗi ngày chạy đi mua cho em nó. không biết mình mua cào cào xấy về xay ra rồi trộn vào cám cho nó ăn thay cào cào tưoi được không?

hiện tại mình đang cho nó ăn cám ba vì ,sâu worm lớn, nhộng tầm còn sống là món chính

KtsBim and thuyvnpt like this.
  2. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Mình chưa sử dụng loại thực phẩm này bao giờ. Đi ngang thấy chủ đề hay hay mà chẳng đóng góp được gì. Mong các bậc tiền bối, có nhiều kinh nghiệm về vấn đề này trao đổi, hướng dẫn. Xin cám ơn.:applause::applause::applause:

KtsBim thích bài này.
  3. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    ko dùng được ,cào cào xấy khô vẫn bị mọt làm hỏng dùng trong thời gian ngắn thì được còn dùng trong thời gian dài ko ổn ,trước mình từng mua đến cả gần chục cân rồi xấy khô nhưng dùng trong 2 tháng đầu vẫn ok sau đó hỏng vì mọt có các con bọ tự sinh ra trong châu chấu khô ăn hết phần dinh dưỡng

thuyvnpt and angela like this.
  4. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    mình tính làm chút chút ăn cở 1 tháng là hết thôi bạn!

thuyvnpt and KtsBim like this.
  5. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mình thấy ko nên. vì cái gì qua chế biến cũng mất chất ít nhiều. nếu ko có thời gian thì cho ăn dế cung dc bạn à + với cào cào sấy giã nhuyễn cho vào cám. hoặc là ra tiệm mua cào cào bỏ vào tủ( nhưng chỉ giữ dc 3 bữa thôi nhé )

thuyvnpt thích bài này.
  6. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    mình cũng đã nghĩ như bạn và mình đã làm từng phơi cả kg châu chấu tươi (hàng đang ra lông cánh,non tơ) nhưng về sau đành vướt cả hộp đi vì sau một thời gian ngắn châu chấu dù được bảo quản tốt nhưng vẫn thay đổi mùi vị và màu sắc nên khuyên bạn không nên làm bạn ạ.

7. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Các bạn ơi cho mình hỏi chút,cào cào chỗ mình h ko có,mình cho ăn dế dc ko vậy, mình mới nuôi nên chưa rõ lắm,thanks nhìu !