Thay đổi cám có tác dụng phụ hok :D

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hms1993, 9/3/08.

1. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 1 chú K đả thuộc rồi,định cho nó ăn cám em tự làm mà sơ. chú thay lông và mất lửa.Vậy bác nào biết cách thay đổi cám mà chim hok bi. sock ko,và líu bình thuong ko.Em cám on nhìu lắm:x:x:x:x:x

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    cho ăn lần đầu cám củ ( cám người nuôi trước cho ăn ) trộn với ít cám của mình làm ,tăng dần tỷ lệ cám của mình lên dần ,cuối cùng chỉ còn cám của mình thôi , trong suốt thời gian này nên cho ăn mồi tươi nhiều , quá trình thay đổi cám này cho đến khi hoàn toàn là cám của mình mất thời gian khoảng 10 ngày là ok

3. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu con chim đang căng thì bạn đừng thay đổi cám . Mùa này chim đang sung nhất , nếu nhỡ nó giảm sung thì thật là phí . Bạn nên thay dần cám thôi , đừng thay liền 1 lúc con chim sẽ giảm ăn ---> không sung được đâu. Nếu bạn làm cám để thay cho chim thì nên làm cám nhạt thôi đừng quá nhiều chất con chim khó thích nghi. Sau khi chim bắt đầu quen dần với cám mới thì bạn bắt đầu tăng thêm tỷ lệ các chất . Đây là kinh nghiệm của mình thôi . Chúc bạn sẽ có nhiều con chim hay nhé

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    anh nhớ là có nhiều bài nói về thay đổi cám rồi mà, em ko chịu đọc những chủ đề trước ah. cám em làm anh khẳng định luôn là ko bằng được cám đang nuôi, mà muốn thay đổi thì bây giờ ko phải lúc, giờ con khuyên đang căng. chờ khi nào khuyên thay lông thì muốn đổi cám j thì đổi.