thay đổi nhiệt độ nước

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi NHPT229, 3/8/07.

1. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Không bít có phải mấy hôm nay trời đột nhiên trở lạnh hay sao mà đàn cá dĩa cùa Em, mấy chú Lam đức và bồ câu tự nhiên bơi lừ đừ, tối wa về thấy tụi nó nằm sát dưới đáy bể Em lo wa, liền lật đật chạy đi mua cây sưởi( Mặc dù trời đang mưa tầm tả :D ..) để nhiệt độ lên 30 độ (suốt đêm) và bỏ ít muối hột, rút 1/4 nước trong hồ ra vào thì thấy chúng hơi khỏe lại, bơi lại được nhưng sao mình mẩy tụi nó đen thui à, mang cụp lại...~X( ...Em lo wa...mấy Bác ơi sau khi thời tiết ấm lên thì tụi nó sẽ lên màu như cũ phải không..hay phải làm cách nào...Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giúp Em...thanks[-(

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy con cá lam rất nhạy cảm với nhiệt độ đó bạn, lạng quạng là nó đen thui liền mà tình trạng đó để lâu là nó chuyển sang nấm đó. bạn tăng nhiệt độ lên 30-32 rồi bỏ nhiều muối vào, cho thêm viên Tetracyline 500mg ngâm nó sau đó rút nước ra châm mới rồi vẫn cắm sưỡi. đó là kinh nghiệm của mình khi mấy con lam nhà mình bị đen, làm vậy để ngừa nấm lun. chúc cá của bạn mau hết bệnh

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Bạn quan sát kỹ nếu không co dâu hiệu nấm thi không sao đâu, giữ nhiệt độ ổn định vài bửa nó sẽ OK lại thôi.

Ở TP.HCM mấy hôm nay thời tiết thay đổi nên nếu không có sưởi dicuss dể rớt lắm. Bạn nên để sưởi 24/24 và nên để khoảng 28 độ thôi, không hao điện nhiều lắm đâu. Để nhiệt độ cao (30) hao điện và khi bạn thay nước cá dể bị sốc. Nên để sưởi 24/24. Nếu không nhiệt độ nó sẽ dao động nhiều càng oải.

Thân,
    Kitax

4. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các Bác thật nhiều,nhưng có một chuyện hy hữu thế này..Em để nhiệt độ 30 nhưng để một lúc nó tắt rồi một chút nó lại bật lên...mà hồ nhà Em lại dài 1m2 lận nên nước vẫn lạnh ngắt à...Em định rút bớt 1/2 nước trong mấy ngày trời lạnh này và để sưởi 24/24h (ít nước lạnh thì chắc cây sưởi phát huy tác dụng nhiều hơn:applause:) các Bác thấy vậy có ổn không...thanks...

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Theo kinh nghiệm của Kitax, trong nhưng ngày này bạn không nên làm thay đổi môi trường sống của cá dĩa (thay nước quá nhiều, hạ mứ nước, thay hồ ...) bỏi vì nó sẽ làm cho mọi thứ càng trầm trong thêm.

Khi dùng cây sưởi, nước sẽ ấm lên dần dần, không nên nôn nóng quá. Bạn nên để cây sưởi ở vị trí nước từ máy lọc chảy xuống thi nhiệt độ trong bể sẽ mau ấm hơn. Một lưu ý là một số cây sưởi có sai số đến +/- 2 độ do đó bạn phải tùy cơ ứng biến về nhiệt độ trên cây sưởi và theo dõi nhiệt độ ở cái nhiệt kế.

Thân,
    Kitax

6. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các cây sưởi hiện nay đều như vậy đó bác, bác cứ từ từ, nó tắt đèn rồi lát sáng lại liền ah.

7. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây sưởi chạy vậy là bình thường đó bạn. Nó cứ chạy (đỏ đèn) 1 lúc rồi tắt, rồi lại chạy... cứ như thế nhiệt độ sẽ tăng dần. Không bao giờ nó chạy liên tục. Bể 1m2 cắm 1 cây sưởi thì hơi chậm, cắm 2 cây thì nhanh hơn (hao điện hơn :D ).