Thay hình đổi dạng qua thời gian

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Hai viet, 28/2/12.

1. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chà́o các bạn ,
    Đây không phãi là cu hay , nhưng sau thời giang nuôi dưỡng , em nó đã thay đỗi rất nhiều sự khác biệt , ngoài suy nghĩ cũa mình .
    trước tiên post những loạt hình năm 2009 , Hai Việt xin chân thành cám ơn chú Khôi đã cho lại mấy file cũ mà anh hai bị mất bỡ máy vi tính .
    dưới đây là hình ghi toàn bộ ngày 7 tháng 2 năm 2009 khi mời nhập khẫu nhà Hai Việt
    dưới đây là hình ãnh ghi lại ngày 13 thá̀ng 3 năm 2010 sau khi thay long hoàn tòan khác năm rồi .
    dưới đây là hình ãnh ghi lại ngày 1 tháng 7 năm 2011
    dưới đây là hình ãnh ngày 1 tháng 2 năm 2012
    tuy em nó thay hình đỗi dang rất nhiều khác biệt , nhưng chất giọng thì không đỗi nhiều , chĩ khi đụng bỗi lỳ quá thì em nó ngộng liên tục ??
    xin các bạn chờ đón xem năm 1013
    Trân trọng chào thân
    Hai Việt

Last edited: 28/2/12
    sambau, dong_pham, liu'dai and 40 others like this.
  2. ali baba

ali baba Member

Thích đã nhận:
    42
    hehe...thay đổi nhìu thiệt bác Hai, duy chỉ có cái chỉ mắt(chỉ dàm) bên trái là vẩn vậy ..lông, qui có thể thay đổi, chân, mỏ, mắt chắc không rùi..hehe
    Tám tí cho vui bác Hai
    hehe

3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Thấy mấy hình mà Bác Hai đưa lên cháu cũng hơi hồi hợp quá, vì ko biết chim của cháu sau này có thay đổi ko? Con chim Bác Hai lúc đầu là chim có bộ lông lạ vậy mà về sau.......mới ban đầu cháu thấy mỏ cũng cong cong nhưng về sau cũng....Cảm ơn Bác Hai chia sẽ thêm 1 kinh nghiệm mới!

4. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Cám ơn bác Hai nhiều về chủ đề này ạ. Con cũng có những băn khoăn và cũng tính viết một bài nhưng chưa cập nhật được nhiều hình ảnh, hôm nay thấy bài này trùng ý quá.
    con đang học tập cách xem tướng chim, thời gian rảnh hay vác mấy con bổi ra ngắm nghía, thế nhưng con thấy 1 con bổi của con nuôi từ lúc bắt về cho đến nay đã đánh được 7 chú, nhưng qua 1 thời gian (khoảng hơn 1 năm) thấy có nhiều thay đổi về hình dáng tướng mạo và về hình dáng, màu sắc của cườm nên rất phân vân. vài bữa nữa bác cho con ké bác mấy tấm hình để xin ý kiến bác và mọi người luôn nhé

5. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Cám ơn bác hcongthuc , đã có ý định chia sẽ với anh em trên DĐ , đây là DĐ và là topic cũa mọi anh em , không riêng gì cũa chú Hai Việt đâu , mình chĩ trao đỗi nhau những đều mắt thấy tai nghe , gọi là chia sẽ kinh nghiệm để thú chơi được nhiều phong phú hơn . hiện đang chờ bài viết cũa hcongthuc vậy .
    Thân Hai Việt

---------- Post added at 11:21 AM ---------- Previous post was at 11:03 AM ----------

Chào cháu Hiếu , có gì mà phãi hồi họp vậy , đã nói là nuôi cu lấy kinh nguyệt thì hơi đâu lo cho mệt vậy , con chim cũa bác khi mời nhập hộ khẫu thi em con quá tơ ( khoãn 6 hoặc 7 tháng tuỗi ) nên em không chuẫn , thời gian sau từ màu sắt cũng như hình thễ phãi thay đỗi , mới bắt được nhịp thời gian , phãi hơn 3 năm mới không thay đỗi nữa ,
    nhưng nghe những người chơi trước nói lại , khi nó cứng cu thì nó trỡ lại hình thễ lúc đầu ( bác đang chời xem )
    có những con khi còn ngoài rừng mình nghe như trơn rồng , sau vài ba năm em lại thành trơn lỡ , và có những em ngược lại hi..hi..hi ai mà biết chắc được ??????? giọng gáy cũng vậy , khi còn là bỗi ngoài rừng chỉ nghe gu ơi là gù , không nghe bài bãn gì , nuôi vài ba năm lên mồi tự nhiên nghe em có đủ bài bạn . ôi thôi sướng tê tê ... đó là lúc đam mê phãi không ????
    Thân chào
    Hai Việt

dungcay, proton, phutancamau and 7 others like this.
  6. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Con thứ nhất, thay đổi về màu sắc:
    chim lúc chưa mọc cườm:
    đang mọc cườm:
    thay lông:
    chuyển biến dần:
    và kết thúc:
    Tính nuôi xem sau khi thay lông em nó có dán quy dán cánh ghì không nhưng không còn cơ hội nữa, để ở nhà ông chú cho ổng nuôi mà ổng cho ăn quên không đóng cửa thế là em nó đã về với thế giới tự nhiên vốn của em nó.

7. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Em thứ 2:
    Lúc đầu lưng gù rộng, cườm khổ rộng, hạt nhỏ
    một năm sau:
    Lưng máng, tóp hậu, hạt cườm to hơn, khổ có vẻ hẹp lại...Chắc tại chế độ chăm sóc không tốt nên vậy.
    Còn tiếp, con thứ 3 thay đổi nhiều nhất, hẹn bác Hai và các bác dịp sau.

8. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Cám ơn bác Hcongthuc nhiều ,
    Thi ra mình và bác cũng có nhiều giống nhau , nuôi cu ngoài thưỡng thức ra thì còn phãi chiêm nghiệm , coi ông bà ta nói có y chan vậy không ? nhiều lúc nghe nói khơi khơi nên khó tin , mong bác tiếp tục úp thêm ...........
    Thân Hai Việt

cuvietnam, Thu HY, hungvcb and 2 others like this.
  9. Bình Nguyên có quen ông anh chơi cu gáy ở Đà Nẵng. Anh ấy có 1 con bạch đề 3 móng, một số người đặt tên nó là Phúc - Lộc - Thọ, hỏi mua suốt. Vậy mà qua mùa lông rồi, 3 móng bạch đề ấy đen lại! Cũng chẳng biết đâu mà lần, nếu anh ấy bán đi mùa trước thì chắc chắn đã bị mắng vốn, mang tiếng là lừa đảo!

10. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chào hai bác.
    Điều này nghe khó hiểu nhưng thực tế thì... dễ hiểu hơn.
    Trước kia tôi cũng mua được 1 em đánh lưới giật giá rất rẻ (lúc cườm chưa mọc đủ): có 3 móng chân trắng trên mỗi bàn chân. Vậy mà sau gần 2 năm nuôi (đã đủ cườm) thì hỡi ơi: 3 móng chỉ còn màu hồng hồng lờ lờ mà thôi.
    Thế mới biết: Nuôi Cu gáy cần sự ổn định để giữ được lửa là quan trọng không kém...
    Mẹ Thiên Nhiên vẫn còn nhiều bí mật.
    Thân,

11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Con chim của bác Hai Việt rất giống con bổi của em trước đây. Lúc đầu thấy bông bông, khoái !

Nhưng sau khi thay lông thì.... hic không còn bông, hoa gì nữa... giờ thành bẹo :D

Chim cu nó thay màu lông, chân mốc sau khi nuôi 1 thời gian ở 1 số con.