Thay nước bể cá và vấn đề Skimmer

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi pumpeo, 9/11/11.

1. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Các bác cho em hỏi, thường thì skimmer phải mất cả tuần mới chạy ổn ổn, khi em thau nước bể thì có phải off skimmer ko ạ, vì ko off mà tắt máy bơm đi thì ps sẽ bị tràn. Các bác cho em xin kinh nghiệm với ạ. Thnk

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Nếu bạn ko có ngăn riêng cho Skimmer thì đương nhiên là phải off rồi, nhưng bạn cũng phải rất lưu ý vì khi bị mất điện lúc có lại thì Skimmer vẫn bị tràn, bạn nên tháo nước ở cốc Skimmer ra một cái can riêng để chống tràn hoặc mua rơle làm trễ, giống như thiết bị xài cho tủ lạnh, ra chợ trời hỏi là có ý

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Skimmer mất cả tuần mới chạy ổn theo e là lúc mới mua về thôi - gọi là giai đoạn break in. Chứ dùng lâu rồi có tắt đi thì lâu lắm cũng chỉ qua đêm là bình thường. Nhiều người còn đặt hẹn giờ vì ko muốn skimmer chạy 24/24, rồi lúc cho san hô ăn các sinh vật phù du như phyto, khuyến cáo nên tắt skimmer hoặc tắt bơm chính để ko lọc mất thức ăn của san hô. Vì thế lúc đầu e cũng băn khoăn vấn đề này nhưng bây giờ thú thực là skimmer chạy có tốt ko e cũng ko quan tâm, san hô nhìn khỏe mới là điều e để ý.

Vấn đề skimmer bị tràn khi nước dâng e cũng bị, và e giải quyết bằng cách nâng skimmer cao lên ( tốc độ dòng chảy sẽ giảm đi nhưng cái gì cũng có lí do riêng của nó)

Last edited: 14/11/11
  4. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    vâng, em vẫn tắt PS đi các bác ạ, mà PS nhà em đánh nước bẩn màu nâu nâu thôi chứ ko đen xì xì như của mấy bác trên này, đấy là do chất lượng của PS hay nước bể nhà sạch :))

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Skimming có 2 kiểu là wet skimming và dry skimming - do điều chỉnh mức bọt dâng lên chỗ chứa chất thải. Mỗi kiểu có 1 công dụng riêng và thường wet skimming sẽ nhạt màu hơn. Còn chất lượng skimmer với bể sach hay ko phải so sánh và đo đạc mới biết được bro à