thay nước cho cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi calahandoc, 12/11/06.

1. calahandoc

calahandoc Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em hỏi ; thay nc máy cho cá la hán có cần phải ngâm nc lâu ko? ít nhất là ngâm trong bao lâu vậy mấy bác ?em mới biết chơi mong mấy bác giúp đỡ nhiều =; thank..

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu bạn thay dưới 30% thì không cần ngâm làm gì, cứ cho thẳng nước từ vòi vô cũng không sao cả...nên thay 20% trong vòng 3-4 ngày là tốt nhất.
    Thân,

3. 123 khido

123 khido Guest

bạn ngâm nước máy ít nhất phải được 24h co' sục khi', ko nên thay nước máy trực tiếp vì trong nước máy có Cl, rất có hại cho cá.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thay bằng nước máy dới 30%thì không ảnh hưởng gì đâu nên cho thêm ít muối hột và bật máy sủi mạnh trong1 giờ là ok rồi

5. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài ra để giúp cá khỏe mạnh, các bạn nên mua dung dịch làm sạch nước có bán ngoài tiệm cá kiểng giá khoảng 5 ngàn thôi,nhỏ vào để làm sạch nước, mua thêm chai bổ sung vitamin cho cá giúp cá khỏe và sung hơn,...mình thấy làm như vậy cá mình mau lớn lắm, xin đóng góp chút ít ý kiến, có gì xin các bạn chỉ giáo thêm!

6. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đồng ý với ý kiến của bác 123khido , nên để nước 24h giờ rùi mới thay , chứ đừng có cho tái vô , cá dễ bị sốc dẫn đến tình trạng cá chết lắm đó

7. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Lượng nước thay 1/3 hoặc 30% thì sài nước trực tiếp từ vòi nước máy vô cũng không thành vấn đề gì, nếu thay nhiều hơn khối lượng như trên thì nước chỉ cần để qua đêm là sài thoải mái

8. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chài,vậy la` nên để nước qua ngày hả các bác,em cứ mỗi lần thay nước là cho nước mới vào àh,nhà em xài nước giếng,còn cá nhà em áh,hơn bày tay gòi,em thay mỗi ruần 3 lần,cho tới bi giờ mà em thấy nó đâu có bị gì đâu mấy bác,hihihi

9. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Nếu bạn ở Chung cư, và nước máy (phông-tên) là nước bơm lên tầng thượng rồi mới xả xuống từng nhà thì bạn có thể thay nước trực tiếp 100%. Không có vấn đề gì !!!! Mình đang xài kiểu này !

Nếu Chung cư hoặc nhà riêng của bạn không có bồn nước dự trữ ở tầng thượng thì đừng làm theo kiểu của mình nhé!!!

Last edited: 12/11/06
  10. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihihi . mình lắp cái hệ thống lọc đáy hơn 2 tuần nay , từ đó tới nay chưa hề thay nước .......
    Ko biết có sao ko nữa . tại làm biếng wá hehehe ^O^

11. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trước đây khi dùng nước giếng để nuôi cá thì mình thường thay khoảng 1/3 hồ và nước có để qua đêm + sục khí nhưng khi thay vào thì cá vẫn có biểu hiện lạ nước ( hơi đen 1 chút). Từ khi nuôi bằng nước máy thì mình thay luôn 80% và cho trực tiếp nước chảy từ từ vào hồ + sục khí mạnh + vài hạt chất khử Cl, đôi khi còn vớt cá ra ngoài và thay luôn 100% nước sau đó lọc nước + sủi khí mạnh khoảng 1 tiếng sau cho cá vào mà cá chẳng có vấn đề gì cả. Mình đã áp dụng cách này khoảng 3,4 tháng nay, cá vẫn khỏe mạnh, mau lớn, màu sắc tốt. Thời gian thay nước của mình là từ 2 tuần đến hơn 1 tháng tùy vào kích thướt hồ.

12. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Vấn đề này đã có nhiều bài bàn luận rồi chú ý khi mở topic mới các bác ơi....kẻo bị cho là câu bài thì toi....
    Lưu ý ở đây nhé.....__________________

13. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng làm lọc đáy bằng san hô vụn... nhưng khoảng 1 tuần không thay nước, nước vẫn trong nhưng thấy cá nó bị... khó chịu hay sao ấy... cứ hay bị hoảng sợ... màu... hơi đen, test PH lại thì mới biết là PH gần = 9.... thay khoảng 20%... nước mới vô, thay trực tiếp luôn... Thì cá vui vẻ lại (~_-)... Hình như san hô làm PH tăng wá mức..
    Các bạn lưu ý nhá...
    Chúc vui....

14. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To daibp : Không phải đâu bác, san hô nó giúp cân bằng pH tốt lắm, nếu nước có pH < 7 thì san hô cân bằng pH = 7 liền, trường hợp pH = 9 thì có thể là do nguồn nước mà bác đang sử dụng nó bị cứng đó. Còn khi thay nước mới vào thì cá vui vẻ vì nước mới thì em cá nào cũng thích cả. Hàm lượng muối bỏ vào hồ nếu nhiều quá thì cá cũng cảm thấy khó chịu, ngoài ra cá La Hán thích dòng nước chảy, mở máy lọc 24/24 tạo sự tuần hoàn - trao đổi giữa nước hồ với không khí và tạo dòng nước chảy thì tụi nó cũng vui vẻ lắm. Thêm nữa là ...mặc dù Cá La Hán rất hiếu chiến không thích ở chung với ai nhưng nuôi một mình một hồ không gặp ai hết nó cũng bị buồn, nếu nuôi chung với một bạn kế bên lâu lâu qua cải lôn, gây sự thì cũng thấy vui vui lên. Sử dụng lọc đáy thì lượng nước trong hồ sẽ bị bốc hơi, châm thêm nước mới vào cũng tạo một sự mới lạ, mình nghĩ thay nước thường xuyên thì rất tốt nhưng thay nhiều lần quá thì hao tiền, tạo cho cá thích nghi với môi trường mà nó đang có thì tốt hơn. Giống như con nít, nếu cứ ngủ máy lạnh hoài thì khi cúp điện thì ngủ không được vậy. Thay vì mình tốn tiền thay nước thì mình đầu tư hệ thống lọc tuần hoàn cho ngon. Mình đang nghiên cứu hệ thống lọc này, khi nào thành công mình giới thiệu với các bác nha.

15. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhớ đừng cho cá ăn xong thay nước liền nhé bạn và thay nước xong cũng đừng cho cá ăn vội luôn nhé,để hôm sau cũng được

16. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao lại thay nước không cho Cá ăn ngay???mong lời giải thích từ bạn. Mình 2 ngày thay nước khoảng 20% , dùng ống hút phân Cá ra va nhân tiện đó châm thêm nước mới luôn, hồ minh 70X40x40.
    Một xô nước 29l bó muống muối hạt.
    Còn các bạn thì như thế nào, phổ biến kinh nghiệm nhé!

17. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có lẽ nuni thay từ 1/2 đến 2/3 hồ nên k cho cá ăn.....vì khi nước thay số lượng nhiều thì ít nhiều cũng có ảnh huởng tới sức khỏe của cá... còn bạn thay ít thì k sao cả vì % nước củ và mới hòa tan nhau ...2 môi trường k quá chênh lệch => cá bình thường là phải...
    Ủa mà thay 20% nước mà sao thêm chỉ có 1 xô 29l thía

18. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dạ vì đây là kiến thức em học tai trường lớp,khi thay nưốc dù ở bất cứ môi trường nào thì xảy ra sự chênh lệch về các điều kiện trong nước,do đó phải để cá có sự thích nghi trong một thời gian,em còn được học nếu trời nắng quá hay lạnh quá thì chúng ta sẽ giảm lượng thức ăn một nửa hoặc không cho ăn ngày hôm đó,đó chỉ là điều em được hoc ở trường,còn nếu sai thi mong bác chỉ giúp em

19. kingkamfa86

kingkamfa86 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cac bac cho em hoi neu thay 30 % nước mỗi ngày thì có sao không . hồ nha em 80x40 x50 nuôi 3 con phước lộc thọ ba by

20. lahan2006

lahan2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    nên thay cho nước cho cá mỗi tuần một lần hay mỗi tháng một lần. Xin chỉ cho mình biết