thay nước hồ cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Bao Truc, 30/8/06.

1. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi các bạn, cho hỏi : hồ cá đến hạn định kỳ vệ sinh toàn bộ, mình cọ rửa hồ cá nhưng vẫn để cá trong hồ có sao k ? (vì vớt cá rồng & La hán ra thì hơi bị mệt đấy, cho cả chủ lẫn cá !)
    Thanks
    Bảo Trúc

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mình thấy k sao đâu bạn!!!!Bạn chà kĩ tí xíu rùi rút nước chừa lại 1/3 hoặc 2/3 tuỳ tình hình,bạn mà bắt ra thì có vấn đề í vì cá sẽ bị nhát!!!(mấy cái này mình học từ 4r này í!!!!).
    Mà bao lâu bạn thay????Mình thì khoảng 4 ngày,k biết sao nữa!!!!!!!!!!!!!!!:x :applause:

3. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cọ rửa ko dùng hóa chất thì ko cần vớt cá ra đâu. Nên cọ rửa trước khi thay nước là hay nhất.
    CHú ý nhẹ nhàng để cá đỡ hoảng là đc.

4. kewellharry

kewellharry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    4 ngày thay chắc cũng ổn thui, còn việc cọ rửa thì bạn cứ lấy dẻ sạch lau thảng vào hồ đang chứa nước cũ và sau đó hut' khoảng 50% và châm vào nước mới, thế là xong

5. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    theo tôi thì ko nên để cá trong hồ khi vệ sinh , cá sẻ hoảng sợ . cá yếu sẽ có thể bị bệnh luôn đó ! vì những vi sinh vật sẽ xâm nhập vào mang cá!

6. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tùy mật độ cá nuôi mà bạn định ra hạn thay nước + vệ sinh hồ toàn bộ. Mình thì mỗi lần vệ sinh hồ cá là vớt cá ra (mình nuôi cá dĩa), chà hồ + máy lọc, máy oxy bằng khăn sạch, rút hết (100%) nước cũ ra, bơm nước mới vô hồ rồi thả cá vô hồ. Làm vậy theo mình là hồ sạch triệt để, thời hạn thay nước sẽ lâu hơn.

7. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nói chung theo mình cũng tùy loại cá và tùy các bạn vệ sinh hồ ở mức độ nào. Ví dụ những loại nhạy cảm như cá đĩa thì có lẽ nên vớt ra thật, còn với tai tượng châu Phi thì mình cứ để nguyên chắc cũng ok. Nếu chỉ cọ rêu thì để nguyên cũng đc, nếu sục lại nền thì nên vớt cá ra.
    Nhưng các bạn đừng cho 100% nước mới cá dễ bị sốc, nên giữ lại ít nhất là 50% nước cũ. Tất nhiên ko phải cứ thay 100% nước là cá die, nhưng nói chung cứ cẩn tắc vô ưu :D..
    Cá La Hán thực ra cũng trâu bò lắm, nhưng vì nó có cái đầu nhạy cảm nên phải cẩn thận vậy :D.

8. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    --------------------------------------------------------------------------------

nói đến vấn đề thay nước cho hồ cá, mình đang nhức đầu đây. Mình sống ở Mỹ (California) mới bắt đầu nuôi cá khoảng 3 năm nay, trước khi set up hồ cá, mình đã hỏi chủ tiệm cá về nguồn nước để thay cho hồ cá, họ nói là cứ dùng nước vòi của thủy cục (mặc dù mình biết rằng nước lấy trực tiếp từ vòi thủy cục ra có rất là nhiều vôi, không hiểu sao, người Mỹ họ bỏ nhiều chất vôi vào nước với tác dụng gì?) mà thay. Kết quả là sau vài tháng trên thành hồ bám vôi trắng xóa mà cá chết cũng nhiều. rút cục mình phải xài nước chảy ra hệ từ hệ thống lọc (nước uống) để thay cho hồ cá, mỗi lần hứng nước để thay rất là cực. Không biết có bro nào có ý kiến hay, hoặc có loại thuốc nào để khử được chất vôi, làm ơn cho mình biết, xin đa tạ.....