thay nước hồ làm cá nhát!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kesytasos, 18/2/08.

1. kesytasos

kesytasos Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ACE ơi cho em hỏi? em nuôi một chú kcx duoc 3 ngón tay, trong hồ 80*45*40 .hôm qua thấy nước đục em thay nước khoảng 2/3 hồ.nước hôm nay thì ok.nhưng sao chú cá của em nó không linh hoạt như lúc trước.nó chỉ bơi gần cây sưởi và khi em tới gần thì no' bơi lui lại.............xin ACE cho em them chut' ý kiến nha.cá la hán mà nhát thì ......................!thanks a lot

2. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bỏ đói nó đi bạn ,chừng nào nó thấy mình mà quẫy đuôi đòi ăn thì cho ăn 1 ít rồi bỏ típ ,1 tiếng sau cho ăn hơi no ,bỏ típ nữa ,2-3 ngày sau cho ăn đều lại ( theo sư huynh ở ddcc chỉ ,thấy công hiệu nên share )

3. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bị sốc nước, thật ra là bị sốc do thay đối môi trường đột ngột: nhiệt độ, độ mặn, độ pH,các chất hòa tan khác...Lần sau chỉ nên thay tối đa là 1/3 hồ cho an toàn, và phải sục oxy, bỏ muối 10%,để nhiệt độ 32, chạy lọc liên tục cho cá đỡ bị stress. Bữa nào lạnh quá mình còn pha một chút nước nóng vào để có không bị lạnh nữa đó.Bạn thay nước kiểu này cá bị nhiều nguy cơ lắm đó: nhát, xẹp đầu, bị nấm do lạnh...Bây giờ bạn để nhiệt lên 32 độ đi, để 01 ngày luôn rồi sau đó giảm về 29.Thân

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thông thường mình chỉ thay 1/2 hồ . Sau đó mình sủi o xy liên tục 2 giờ. Trước khi thay mình bỏ đói 1/2 ngày. Do vậy thay nước xong chừng 1giờ là cá khoẻ. Cá mình từ 3 ngón tay trở lên đó.