thay nước thế này liệu có hịu quả ko ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi giang229, 13/4/08.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hiện tại hồ mình đang bị rêu chỉ và rêu gi ah bám lên lá nhìn như lá mọc lông ấy, t* trong thời tiết này ko thể nào xuống 29* ở cái đất sài gòn này , AS 4 - 2~4t-4, thấy rêu fat triển quá nên mình tình thay nước 30% mỗi ngày trong khoảng 1 tuần để xem có gì thay đổi ko , nhưng trước khi tiến hành thì em có vài đìu cần các bác tư vấn dùm :
    1. làm thế hệ vi sinh có bị tổn thương ko ?
    2. cây cá có bị shock vì ngày nào cũng nap nước mới '' tất nhiên có khử clo'' ?
    3. môi trường có bị sáo trộn ko vì sợ nếu có đìu gì sảy ra là đàn phượng hoàng sẽ bị nấm , mà ph bị nấm thì chỉ có chết cả đàn ^^ trước giờ nuôi toàn thế ?
    4. dinh dưỡng trong lớp chất nền hao hụt có nhìu lắm ko ?
    5. và việc thay nước này có hiệu quả cho việc đánh đuổi rêu ko ?
    cám ơn đã quan tâm giúp đỡ

2. vuquocdung

vuquocdung Member

Thích đã nhận:
    4
    Sao không dùng thuốc vậy bạn?!Thấy mọi người đều phản đối việc dùng thuốc
    Tôi có 1 hồ 8 tấc,thời gian bận rộn gần 3tháng không ngó ngàng tới,chỉ cho cá ăn vào buổi tối,nước xuống gần1/3 mới châm thêm.Đủ các loại rêu nảy sinh,dùng thuốc;
    ALGAE CONTROL hiệu:TETRA,chỉ 2 lần cách nhau 3 ngày gần như hết hẵn.Cây cá vẫn bình thường

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    1. Có, nhưng không đến nỗi nghiêm trọng nếu vật liệu, thể tích lọc, nền hợp lý. Bạn hoàn toàn có thể yên tâm nếu sử dụng men vi sinh sau mỗi lần thay nước.
    2.Ít, nếu bạn thay nước đúng cách: nước đã được khử Clor và các kim loại nặng, cho vào thật từ từ, chú ý không để nhiệt độ dao động nhiều.
    3.Không, nếu bạn làm đúng phần 1+2
    4.Không.
    5.Có, nhưng chỉ là một phần.
    Chúc vui.

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Thuốc chống rêu sử dùng liều lượng, cường độ càng mạnh càng mau hết rêu, nhưng không giải quyết được về lâu dài. Và không ít thì nhiều vẫn gây ảnh hưởng xấu lên cây và cá, chỉ có những biểu hiện này hoặc không rõ ràng, hoặc xẩy ra chậm hơn nên bạn tưởng không có. Vì vậy nếu không gấp gáp thì không sử dụng thuốc chống rêu.