Thế nào là "gà lai kín"?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi thong82, 11/5/11.

1. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Kính gửi các anh em chơi gà, mình chơi gà cũng lâu rồi nhưng khoảng hơn 1 năm gần đây xuất hiện nhiều chú gà được gọi là"gà lai kín". Theo từ điển tiếng Việt xuất bản năm 2005 thì "kín" là "không để lộ ra ngoài". Như vậy "gà lai kín" có nghĩa là " gà lai mà không để lộ ra ngoài". Vậy thì bố ai biết là nó có lai hay không? và hình như là nếu có bán thì bán với giá cao vì nó "lai kín". Vậy có "Anh mắt kiếng" hay "Chị bồ câu" nào trả lời dùm không. Xin đa tạ!

Last edited: 11/5/11
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hiện này thì gà nào mà chả lai, nhưng theo mình biết thì lai mà đuôi không ben thì mọi người gọi là lai kín.

3. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    mình cũng nghe người ta nói.. gà lai đuôi ko ben là có thể đá với gà Việt đc, ko ai bắt bẻ đc. :(
    mà thực sự giữa gà lai kín với cả gà Việt rặc có hơn thua nhau nhiều ko?
    gà lai kín theo mình hiểu là gà đc lai ít, lai máu thui...
    mong bro nào hiểu biết nhiều chia sẻ thêm.. lai máu thì hơn ko lai chỗ nào(tốc độ, lì đòn, hay là bộ nội tạng nhỏ...) nói chung là ưu điểm và khuyết điểm. :(

thong82 thích bài này.
  4. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    bạn dùng gà mái có máu lai khoảng 75% và trống việt rặc , thử đổ 1 bầy xem sao nhé , chúc bạn mau có được những chú gà như ý nhé

thong82 thích bài này.
  5. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Gửi Thông,
    Lai nhiều nhưng nhìn thấy như lai máu. Trừ cái mồng lá là nghi ngờ nó lai, còn lại toàn giống của gà việt.

6. vannguyenngoc

vannguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Xin chào !
    Gà lai kín đa phần dùng để chỉ nhưng con gà lai nhưng đuôi không nhỏng hay nhỏng rất ít, những con gà này khi cáp với gà việt có ưu điểm là có thể đá đồng với gà Việt hay chấp chút xíu ( đối với gà lai nặng nhưng không nhỏng), nhưng chỉ là đi đá phá lấu hay những nơi không sợ gà lai cho lắm, còn đá khá tiền chút xíu hay vô bồ lớn, đa phần là những tay lọc lõi, con gà bạn lai bao nhiêu % hầu hết đều đoán đúng cho dù con gà bạn đuôi bằng kín.
    Gà lai hay gà Mỹ nói chung ít ai căn cứ vào độ nhỏng của đuôi để đánh giá vì không chính xác, người ta chỉ căn cứ vào các đặc điểm sau:
    -Mặt, mồng: gà lai đa phần đoạn mặt nhanh lẹ, sỏ mỏng, da mặt mỏng, mỏ dài, khóe miệng sâu, mòng đa số là dâu hay lá.
    -Cán: nhỏ, thắt, chốt cựa đóng cao.
    -Cánh dài, ôm sát mình,
    -Bản đuôi lớn.
    -Hình lông đa phần là chấm sát, mạnh gà, cấp mình dữ.
    ......

Thân.

7. thanhduyy

thanhduyy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Gà lai hay gà Mỹ nói chung ít ai căn cứ vào độ nhỏng của đuôi để đánh giá vì không chính xác, người ta chỉ căn cứ vào các đặc điểm sau:
    -Mặt, mồng: gà lai đa phần đoạn mặt nhanh lẹ, sỏ mỏng, da mặt mỏng, mỏ dài, khóe miệng sâu, mòng đa số là dâu hay lá.
    -Cán: nhỏ, thắt, chốt cựa đóng cao.
    -Cánh dài, ôm sát mình,
    -Bản đuôi lớn.
    -Hình lông đa phần là chấm sát, mạnh gà, cấp mình dữ.
    ......

Thân.[/QUOTE]
    cái này chính xác nè. anh em cần nghiên cứu nhiều hơn thì sẽ rỏ

8. minhvip

minhvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    bác có kon gà trong avatar đẹp nhỉ , hồi đó cũng có 1 kon dịch mang đi dấu sợ du kích , thế là chít lun bác có hậu duệ kon ko để lại cho em 1 kon để làm giống , thích nhất là gà mồng lá nhìn nó bảnh sao y , nhiều khi nhìn em nó mọi người tưởng em đang ngắm gái

9. gadacuasat

gadacuasat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    2 con này có gọi là lai kín ko? mấy em nó lai bao nhiêu? các bác có kinh nghiệm chém thủ xem.

thong82 thích bài này.
  10. ga_blao

Thích đã nhận:
    2,221
    kaka, chịu không nổi luôn, em nó đã ra đi, hậu duệ cũng đã lên đường sau khi chinh chiến, giờ còn 1 con mái nhưng ko đẹp, để dành thịt

11. thong82

Thích đã nhận:
    592
    "Anh bồ câu" này hay nè. Vì thông thường khi mình đi mua gà mà nghe giới thiệu " gà lai kín" là mình bỏ đi luôn (vì thường chủ gà hét giá rất cao, gần bằng giá gà Mỹ rặt mà nhìn hổng biết nó lai chỗ nào, giờ mới để ý). Vậy" kín" là để nói cho nhau nghe, "kín" là để bán gà giá cao hay "kín" là để đá với gà Việt là hơn người ta về khoản " gà lai" mà người ta không biết?
    Hiện mình còn 2 em gà Mỹ rặt (1 điều , 1 chuối) do chính tay mình mang xuống từ khoang hàng hóa máy bay xuống đỗ với 1 bầy gà mái nòi rặt VN nhưng con nào đuôi cũng nhỏng lên chứ không "kín" gì hết, và mang đi đá cũng bị thua sút quần.
    Quên nữa, mình cũng tình cờ phát hiện là thằng bạn mình nó lai gà nòi với mấy em gà Ai cập (loại 120.000đ/kg bán ngoài thị trường) cũng ra giống gà nòi có cái đuôi nhỏng nhỏng, cái mặt méc méc, cái mỏ dài dài, sâu,... và bán với giá gà lai, rõ ràng là không "kín" tí nào! Mình rủ nó ôm gà đi đá nó nói "Tao cho mầy mượn đá không, khỏi lấy tiền)!?!

nhulai, carom, nhuuyen and 2 others like this.
  12. thong82

Thích đã nhận:
    592
    Con gà lai của bạn T nhìn chán quá, mồng mỏ dầy bợp, còn lùn nữa chứ, chắc là hơi chậm! Và chỉ có mình T là biết nó lai hay hông thôi, còn những người còn lại mà đoán biết nó là gà lai thì xin được gọi là "đại đại cao thủ"! Đùa tí, hôm nào rảnh T rủ huynhgacon về Cái Bè chơi đi, mình dẫn đi đá phá lấu cho vui.

13. chuongnq

chuongnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,748
    Ý kiến của Bạn vannguyenngoc thật là hay , có những con mái đỗ ra con lai đuôi giống như gà Việt nhưng các đặc điểm khác như bạn vannguyenngoc đã đề cập thì hoàn toàn chính xác .

14. ga_blao

Thích đã nhận:
    2,221
    Con gà này nhanh, rất nhanh, lai và lai rất nhiều, cặp cán gà nòi. Vậy gọi nó là lai gì ta !? Nghe Cái Bè là hết muốn đi zdồi.......:laughing:
    Gửi con này cho anh em xem thử, gà mới cự mạnh, con này lai thế nào đây ? hihi

Last edited: 12/5/11
  15. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    vannguyenngoc nói đúng rồi. Gà lai nhìn mặt và dáng khác gà Việt nhất là cái khóe miệng.

16. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    lai 50...............ko biet đúng ko nủa...........nhưng nhìn cái mặt cùng bộ tướng thì em biết là lai liền hè......chưa ra gà việt.hi

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:01 PM ----------

em này em ngi có lai gà đòn....ko biết đúng hôn nữa...dáng nhìn lạ lạ quen quen như gà ngoại.hi

17. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    gà lai kín thì giống việt nhiều hơn giống mỹ ^^ , vì<< khó để >>nhận bít nó là gà lai nên mới gọi là kín, hihihi , nhưng đã có lai rồi thì cũng có đặc điểm gì đó để người ta nhận bít < cái này cần kinh nghiệm của mấy cao thủ mà thôi>, còn lai thế nào thì chỉ có người đổ gà ra mới bít đc xác suất là lai bao nhiêu mà thôi, còn muốn bít chính xác thì chắc đem đi cho mấy nhà động vật học để xét nghiệm coi nó bao nhiêu mỹ , bao nhiêu việt , hihiihihii,,,,

18. thong82

Thích đã nhận:
    592
  19. Vua ga can tho

Vua ga can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    365
    gà lai như con này thì đá có thể được trạng bự hơn là cái chắc,lai mà tướng dáng như dầy thì có hay đi chăng nử người ta củng k sợ

20. khoviga

khoviga Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình nghĩ lai kín hay hở là do tự đặt ra hết bạn à,đại khái kín tức là k thấy gì.