Thế nào là một con cá đĩa đẹp.

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi player, 8/9/05.

1. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Tiêu chuẩn là vây cao, mắt sáng, mình tròn, vân và line rõ ràng, chủng loài rõ ràng không fa tạp, độ tương fản của màu sắc fải rõ nông sâu hòa hợp. Và tuyệt đối là k đc ăn màu hay thuốc kích thích.

Còn cá con khi chưa lộ màu thì sao ????? AE nào có cao kiến xin nhào vô. Quan trọng nhất đó hihihi kẻo khi mua thì đẹp khi về mọi người ai cũng chê.

2. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28

Xin chào bạn Player và các bạn đặc biệt yêu thích cá đĩa.

Chắc hẳn khi mua một con cá mà mình thấy đẹp thì ai cũng muốn. Dĩ nhiên về mặc giá cả thì không nên bàn rồi. Nhưng vấn đề ở chỗ " khi mua thì đẹp khi về mọi người ai cũng chê " thế là .... cọng cả 2 lệ phí "xương máu" hìhì....

Để tạo được một con cá đẹp thật sự (không bị kích màu) thì rất khó, tớ nghĩ đó là một bài toán khó, có lẻ đó là bài toán giải thuật di truyền Gien nhỉ:
    - Lai ghép
    - Đột biến
    - Qua nhiều đời lai ghép ta tìm được một đời tốt nhất cho thế hệ tạo giống.

Nước ngoài có thể làm việc đó nên cá của họ bán với giá rất rất cao, (hay do chi phí đầu vào quá cao?) và cá của họ thật sự đẹp.

Chẳng lẻ hiện tại Việt Nam không thực hiện được hay sao ?? Đã có thời giành được rất nhiều giải thưởng mà!

Vài ý kiến để suy nghĩ và trao đổi

Và đây là vài hình cá của tớ:

3. TuongNguyen

TuongNguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em nghi... co' mo^.t con (cap) ca' de.p thì chu*a ha(?n khi ta dem no' làm gio^'ng thì con cu?a no' la` mo^.t ba^`y con dep duoc... ca'i quan tro.ng la` ta pha?i ta.o duong do`ng thua^`n nu*~a du'ng kho^ng a?? va` vie^.c na`y ca^`n thoi gian du'ng kho^ng a?? Day co' pha?i là ly' do ma` ca' ta dep nhu*ng cu~ng chi? co' mot va`i con ma` khong the pho bien rong rai duoc dung khong ah?? xin loi vi` khong type tieng V duoc.

4. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    @vttl : Bạn có để ý tới cặp mắt của những con bồ câu của bạn không ? mình đoán là nước hơi có vấn đề ?!?!?! với lại bấy bố câu ăn khỏe hơn mấy con lam nên béo hơn ^____^ . Mắt thì wan trọng ở chỗ sáng và trong, giống này thì mắt fải đỏ đều và k bị ngắt quãng ( 2 loại luôn ) Thêm nữa là fía đuôi của bầy bồ câu hơi bị mất mầu. Không phải là chê bầy cá của bạn đâu vì hiện nay thì bồ câu chả có con nào đẹp cả. Bầy cá của bạn khá khỏe, không biết hồ của bạn kích thước có lớn không ? Bầy cá VN đoạt giải từ năm 95 lận và không có con nào đc mang qauy trở lại VN ?!?!?!?! Có nhiều người ( cao thủ ) có discus rất đẹp có lẽ điều kiện không cho phép nên chúng ta chưa đc chiêm ngưỡng, thông tin là quan trọng fải vậy k bạn.

@tuongnguyen : Bạn rất chính xác nhưng khô nỗi tầm quan trọng của phả hệ, lập nên những dòng cá theo khoa học tiếc rằng chưa đc wan trọng và chú ý tại VN.

5. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    @player: Hìhì , hồ của tớ nuôi mật độ cao hơi bị kỷ lục đấy. Kích thước bể: Dài x rộng x cao là: (120x45x40cm). Nhốt 26 em bồ câu và Lam, con nào cũng có kích thước tầm 12-14cm đấy, kinh khủng không, (8,3 lít/ 1con) :p :p . Thật ra 2 hồ dồn lại một được gần 2 tháng rồi, vì bận quá chưa thể tách ra được, chắc nay mai phải tách ra thôi.
    Còn về mắt của nó thì bạn nhận xét đúng đấy, nhưng mắt đỏ và hồng là thể hiện cá tính của mỗi con thôi. Nước hơi bẩn màu của nó xuống một chút, thay nước xong là màu lên lại thế mới chán chứ!!! Bạn post cá lên để chim ngưỡng chút đi, hoặc có cá đẹp ở đâu (nhưng phải nuôi tại VN nha) post cũng được. Thanks

6. TuongNguyen

TuongNguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em ho?i du*o*.c ko ah? ta.i sao o VN vie^.c la^.p pha? he^. cho ca' la.i chu*a duoc quan tam? the^' ba^y gio*` no' da~ duoc quan tam chu*a ah???

7. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    cá đẹp đấy anh Lê ơi . nhưng mỗi tội óm nhom à, nhìn thẳng sao thấy con nào cũng mỏng như lưỡi lam .anh cho cá ăn gì vậy?

8. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Cá của anh Lê đẹp đấy, sáng sủa như vậy là đủ tiêu chuẩn xuất khẩu rồi. Còn muốn nuôi đẹp hơn thì đòi hỏi qui trình phải nghiêm ngặt về thức ăn, nước, ánh sáng..vv. cái này ít thấy người làm vì chỉ có ai ghiền thực sự mới theo được, còn anh em tụi mình chủ yếu nuôi con cá làm sao mà bán được, như vậy là đạt yêu cầu rồi, chứ nuôi đẹp quá thì biết bán bao nhiêu cho vừa :). Anh player muốn xem bồ câu đẹp hôm nào lên Bình Dương em dẫn đi, nhưng ông này không bán, chỉ có 10 con nuôi kiểng thôi, bảo đảm đẹp.

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Em cũng thấy cá dĩa của bác vttl đẹp mà...hơn cá nhà em nhiều...Con bồ câu của em nó mập ú ù u hà, nhưng màu nó không lên đẹp thế đâu, màu nó cứ cam cam thế nào ấy...Trên người nó vẫn còn thấy mấy vệt đen, không sao biến đi được, người ta nói là tại nó nhát người...nhưng nhóc của em dạn lắm! Chán wá...chắc tại chế độ ăn các anh nhỉ?

10. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Thế nào là một con cá đĩa đẹp?Về cái đẹp thì mỗi người có 1 quan điểm riêng,người thì thích cá đĩa phần thịt hình tròn,người thì thích cá đĩa có phần thịt hình quả trứng.Đó nói về dáng cá thôi thì đã lắm chuyện rồi chứ chưa nói gì tới hoa văn,mỗi 1 loại cá đều có những hoa văn riêng rất đặc trưng nên rất khó để nói về vẻ đẹp nào đó.
    Còn theo lời của player: Bạn có để ý tới cặp mắt của những con bồ câu của bạn không ? mình đoán là nước hơi có vấn đề ?!?!?! với lại bấy bố câu ăn khỏe hơn mấy con lam nên béo hơn ^____^ . Mắt thì wan trọng ở chỗ sáng và trong, giống này thì mắt fải đỏ đều và k bị ngắt quãng ( 2 loại luôn ) Thêm nữa là fía đuôi của bầy bồ câu hơi bị mất mầu. Không phải là chê bầy cá của bạn đâu vì hiện nay thì bồ câu chả có con nào đẹp cả. Bầy cá của bạn khá khỏe, không biết hồ của bạn kích thước có lớn không ? Bầy cá VN đoạt giải từ năm 95 lận và không có con nào đc mang qauy trở lại VN ?!?!?!?! Có nhiều người ( cao thủ ) có discus rất đẹp có lẽ điều kiện không cho phép nên chúng ta chưa đc chiêm ngưỡng, thông tin là quan trọng fải vậy k bạn.
    Ko biết player đã chơi và nghiên cứu về cá đĩa bao lâu rồi mà chỉ cần nhìn hình của anh Lê thì đã biết nước có vấn đề rồi?Thế mình mạo mụôi hỏi player:nhìn cá đĩa như vậy bạn có thể cho mình biết tụi này bao nhiêu tuổi ko?Nếu bạn ko biết cá bao nhiêu tuổi thì bạn đừng vội vã kết luận vể nước,hiện nay có những nghệ nhân nuôi cá đĩa với mật độ rất cao:300con 7-8cm trong 1 hồ 1.2mx0.6mx0.4m,nước thì lại rất dơ nhưng cá lại lớn rất nhanh.Còn về màu mắt của cá bồ câu thì bạn ko biết gì cả,bạn có biết con bồ câu thời trước và con bồ câu thiên nhiên bắt ở Amazon màu gì ko?MÀU VÀNG đó,giá của 1 con bồ câu thiên nhiên có thể lên đến 500-700usd 1 con,bạn nên coi lại nhé.
    Còn bầy cá mà bạn nói đoạt giải từ năm 95 là của cao thủ nào vậy?Từ năm 2000-2003 Việt Nam chúng ta có rất nhiều cá đẹp được bán đi ra nước ngoài,nỗi tiếng nhất là cặp cá bồ câu da rắn của nghệ nhân SANH với giá 1200usd (cá 10cm)thế bạn nghĩ thế nào?Hiện giờ cá ở VN chúng ta rất đẹp và số lượng cá đẹp rất nhiều,chẳng qua những người quản lý phong trào cá cảnh ở nước ta chưa đủ khả năng để đem cá ra nước ngoài thôi.Mình mong rằng về sau sẽ có những người mới với nhiệt huyết của tuổi trẻ và những hiểu biết sâu rộng,biết tiếp thu và chịu học hỏi sẽ đưa ngành cá kiểng của chúng ta ngày càng đi lên chứ đừng nên bảo thủ và chăm lo tới cá nhân,đặt quyền lợi của mình quá cao để rồi gạt những người mới chơi mua những cặp cá mà giá thật sự chẳng có bao nhiêu với giá cắt cổ.Tiêu biểu như cá đĩa trắng,giá 1 con 5-6cm khoảng 150.000 (đây là giá tại SINGAPORE,đã bao gồm phí vận chuyển và cộng thêm tiền lời rồi)nhưng có những nghệ nhân lại bán giá rất cao với lời giải thích:Cá rất quý,nếu nuôi lớn sẽ bắt lại với giá cao.người mới tập chơi thì mua về thì không biết nuôi có sống ko,nếu nuôi lớn thì nhanh lắm cũng mất khoảng 8 tháng để thành cá giống, lúc đó liệu người bán có chịu mua lại với giá cả hợp lý hay ko?
    Vài lời mạo muội nếu có gì làm phật lòng mong các anh chị bỏ qua.

11. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    @ player: mình thấy nước trong bể của anh Lê tốt đấy chứ .đâu có vấn đề gì đâu bạn . mình ko nhìn mấy con bồ câu , mà mình nhìn mấy con lam thôi ...loại này nếu gặp nước mà có ấn đề thì eo ôi ...màu sẽ tái nhát , đen xậm chứ ko tươi sáng như cá của anh Lê. :D
    còn đám bồ câu thì ko chê vào đâu được ...sạch sẽ ko tí tiêu ớt nào, chỉ mỗi tội là hơi ốm, chắc là do anh Lê bận rộn nên cho ăn ko đủ.... :D chứ vô tay mình ..mình vỗ cho béo lên tí, mình dầy ..đầu tròn u lên ...là dzách lầu à ngộ..hị hị

12. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Hehehhehe. Mỗi người mỗi cách, mình thấy màng mắt của cá hơi đục nên mới hỏi (có lẽ tại hình chụp ?!?!?!) Còn mình thì chỉ là tay ngang nuôi cá chưa lâu, cũng chỉ là học hỏi qua sách vở và bạn bè. Cho dù là nghệ nhân hay buôn bán cá chuyên nghiệp thì chất lượng nước vẫn là quan trọng nhất khỏi bàn cãi làm gì cho mệt. Theo bạn nước rất dơ mà cá vẫn lớn thì mình thấy fát biểu như vậy hơi khiên cưỡng, mỗi người mỗi cách chơi và nuôi bạn ah. Có những người thay nước 200%/ngày có người không thay nhưng hệ thống lọc và nước đc sử lý tốt cái mà mình thấy dơ chỉ là những chất lắng vô hại cho cá. Còn cá đẹp thì đúng là mỗi người một ý, mình lập ra cái top này nhằm học hỏi thêm và những AE mới nuôi thì biết cách chọn mong bạn đóng góp những kinh nghiệm chọn cá của mình cho AE học hỏi.

Thứ nữa là mình không fải là người bán cá hihihihihi khổ thế. Cá discus bồ câu có trong thiên nhiên hoang dã ???????? Cho mình xin tài liệu với vì cái này vượt ra khỏi tầm của mình rồi, mình nghĩ là nó chỉ có 4 loại chính thôi chứ. Đúng là cá của VN rất đẹp, nhưng tiêu chuẩn đẹp thì mỗi nuớc mỗi khác hơn nữa khi mang đi thi là lại thuộc tiêu chuẩn quốc tế, nó fải hội tụ rất nhiều yếu tố như giống, loài. Là giống lai hay giống thuần chủng hoang dã, họ đánh giá theo nhiều chuẩn. Với lại mình đồng ý với cách nhận xét của TuongNguyen là cặp bố mẹ đẹp chưa chắc đã sinh ra những đàn con đẹp, lý do có lẽ là tại VN cá đc bắt cặp cùng một đàn khá nhiều như chơi amater như mình thì nhiều khi cho bắt cặp lung tung mặc kệ thì đúng là chỉ ra những con cá thứ cấp. Tại sao cá VN đẹp mà Chú Lãng lại fải sang Malai mua cá mang về ???? Có cặp bồ câu thây bán tới 2000USD tại VN mà cho ăn màu với kích thích tố nhiều quá nên họ chửi ghê lắm. Nghệ nhân tại VN thì có lẽ mình không thích, giấu diếm không trung thực còn về nói tới việc nghiên cứu tìm giông lai mới thì làm sao bằng những nước có trình độ khoa học tiên tiến đc. Ngay tại những nước có truyền thống chơi discus như Đức ( theo mình biết là màu Lam A là do họ làm ) giá cá so với thu nhập thì rẻ hơn ở VN. Mua cá tại Nguyễn Thông có cá đẹp K ah ? cá đó ở đâu ra ah ?
    TẠi sao có những web chuyên buôn bán cá lại khẳng định họ không bán cá VN và ASIAN ???? vì họ cho rằng "hết thuốc chữa" Đó là tính bảo thủ chỉ biết mình thôi của những "Nghệ Nhân" đó ah. Nếu muốn rõ hơn bạn cứ thử một mình đi tới những nơi nuôi discus xem ban sẽ biết ngay mà.

Còn riêng em các bác ah, em thích LAM A thôi còn cobalt thì thật đẹp mới thích. Nghệ nhân SAnh bán cái loại k fải bồ câu, k fải da rắn thì em thật sự cho cũng không lấy.

@ conhu : Cái này là học hỏi và tranh luận hihhihihihi làm gì co chuyện mích lòng ở đây, không tranh luận làm sao tìm đc chân lý tìm đc bạn tâm huyết với nghề chơi lắm công phu. NHư em đọc mỏi mắt mà đã làm đc cái hồ thủy sinh nào cho ra hồn đâu . À quên bác mua đc Căp trắng thì mua dùm em 3 cặp đc không ah, giá như vậy là quá ổn với cái giống này, em mua nuôi thử với lại mang biếu momg bác trả lời sớm ah . CÁm ơn bác trước.

13. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    @aquarius: Giá như tớ ở gần nhà bác thì hay quá nhỉ, mỗi khi bận công việc thì mang sang bác chăm sóc giúp :D :D :D và sau đó mời bác một chầu .... hìhì. Vừa tách riêng 2 bày ra rồi, vài hôm nữa tớ sẽ post lên sau. Bác Tùng ơi nhớ post bày Lam Đức lên chút nha, Hìhì tớ rất quan tâm đến cao thủ này đấy. Thanks.

@conhu,player: rất hay, rất hay. Tớ không sợ mích lòng đâu, xin mời các cao thủ cứ nhận xét vô tư, chính góp ý của các bác, tớ sẽ chăm sóc bọn chúng (discus)được tốt hơn, và có lẻ bọn chúng sẽ cám ơn các bác đấy... Hìhì. Tớ cũng là người mới chơi Discus fish thôi mà, đôi khi vì bận rộn nên lơ là trong việc chăm sóc mặc dù rất yêu chúng. @Conhu: theo bạn nói mật độ nuôi trong bể 300 con(7-8cm) thì thật sự quá cao, 0.96lít/1con, bái phục. Cùng kích thước cá như thế, tớ chỉ nuôi mật độ 2,5lít/1con mà vấn đề thay nước tớ thấy đã phê lắm rùi.
    Tớ hoàn toàn đồng ý với ý kiến này, và qua lời của bác, tớ được biết ở VNam cũng có rất nhiều cá đẹp, Cảm phiền bác chụp hình post lên chút nha. Cảm ơn nhiều.
    Thân!

14. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    @lamvn : Tuần này bận wá chứ k là hẹn với bác gì lên rồi, tuần sau đi nha. Hix máu lắm nhưng lại k dám hứa. Mình lên hót cho ông bạn của LAmvn bán cho 1cặp hihihihihihi.

@ aquarius : Thế mới hỏi, tại nhìn mắt nó không đc sáng. Nhiều cái rất lạ như nuôi nuớc giếng cá k có sữa cho con ( PH như nhau ) nước máy thì wá tốt, còn nữa nước giếng làm cho cá nó có nhớt nc máy thì k nhất là Lam A. Nhìn thấy ngay vì da nó sẽ rất sáng và bóng nếu đk nc tốt, với lại nhớt làm cho ký sinh các thể loại có sãn trên cá đc dịp fát triển khi con cá hơi yếu hay thay đổi môi trường nước. Vậy điều mà mình muốn AE thảo luận là cái gì ( chất gì ) làm con cá như vậy ??? hix nghĩ mãi không ra.

15. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    có gì đâu mà phức tạp thế player .chọn giống tốt. nuôi trong nước mềm , độ ph thấp (axít). cho ăn đầy đủ , thay nước thường xuyên .....như vậy gọi là nuôi cá dĩa đó bạn ...mỗi khi cá bệnh, phải chữ trị ngay . ko dùng thuốc quá mạnh ...để duy trì khả năng nuôi con bằng nhớt của chúng....đơn giản ....nhưng không như đang giỡn...hì hì :D
    thân

16. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Player cho mình hỏi thăm với,ko biết cặp bồ câu nào ở VN mà bán tới giá 2000usd lận?Giá mà người chủ của cặp cá đó kêu hay là giá mà người mua trả?Nếu là giá mà người chủ của cặp cá đó kêu thì miễn bàn cãi,họ muốn kêu giá nào tùy thích nhưng nếulà giá của người muốn mua đưa ra thì chắc hẳn cặp cá đó sẽ rất đẹp ấy nhỉ.Còn việc cho ăn màu thì trước tiên nếu muốn cho 1 con cá đĩa ăn màu bạn cần phải xác định rõ màu nền của con cá đĩa đó,nếu xem được phần này bạn sẽ biết được rằng khi cho cá đĩa ăn màu thì màu đó có giữ được lâu trong người con cá ko.Đó là việc quan trọng đầu tiên đòi hỏi người nghệ nhân cho ăn màu phải có kinh nghiệm rất nhiều.Thứ 2 là chất lượng của thuốc,phần này sẽ giúp cho màu nhuộm được tự nhiên hơn,sắc sảo hơn.Cuối cùng là cách pha chế thuốc vào thức ăn,phần này là bí quyết riêng của từng nghệ nhân,mình bó tay ko thể nói sâu về vấn đề này vì mình cũng ko rõ lắm.
    Bác Lê thông cảm cho conhu nhé,hồ cá của conhu dơ còn hơn nước cống nửa,chụp lên ko thấy cá mà chỉ thấy cái gì đâu ko sợ các bác cười chết.
    À quên bác mua đc Căp trắng thì mua dùm em 3 cặp đc không ah, giá như vậy là quá ổn với cái giống này, em mua nuôi thử với lại mang biếu momg bác trả lời sớm ah . CÁm ơn bác trước.
    Mình nói rõ đấy là giá tại Sing,chằng lẻ kêu người ta đóng qua đây 6con cá cho bác?Tại VN hiện nay cũng có vài nghệ nhân chia hưũ nghị cho nhau với giá như vậy nhưng tiếc rằng mình chưa phải thuộc hàng cao cấp đó.Rất ngại vì ko giúp được cho bác.Thành thật xin lỗi.

17. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Hix họ bán mình mới biết là giá như vậy, còn tin hay k tùy bạn thôi.

Post thử cái hình chụp bầy LAM A, bây này đẻ rồi và mình thì chả tìm ra chỗ nào để chê cả. Mời các cao thủ lạm bàn.

Có nuôi chung vài cặp Cobalt, mấy con vân như cọp thì tay chụp kém wá k tài nào có ảnh đẹp, sẽ cố gắng hết sức.