thế nào là một cu thủ hay

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 9/12/12.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chơi cu vui hay khổ ...vì mê quá thì tổn hao nhiều thứ...mong dc chia sẽ của các bác...vì lần đầu gặp sư phụ ổng có nói mê cu mà con trẻ quá thì không dc...giờ mới thấu...hỏi ổng ổng nói tao mê lúc còn trẻ hơn mày=)).....cuối tuần chúc cả nhà vui và khỏe để còn mê cu

2. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Chơi cu vui: vì nó thỏa được đam mê của mình, vui vì nghe được tiếng vọng từ đồng quê bình dân, giản dị nhưng rất nghệ thuật. v.v.
    -Khổ: vì phải luồn rừng lội kinh để bẫy, thức khuya đi vào thung cho kịp giờ cu bỗi nó sung. vì chăm nó đôi khi bi vợ con nó cằn nhằn bên tai nghe mà mệt.
    -Tốn hao nhiều thứ: tốn thời gian theo dõi, canh bẫy, mang về chăm sóc. mua lồng bẫy phụ kiện ưng ý bắt mắt cho con cu cưng. v.v.
    Mình bây giờ thì không bỏ được cái ngu thứ ba này, nói ra lòng vòng mấy thứ trên để biết; muốn được có cái ngu này đâu phải dễ hén các bác!

3. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chơi cu ngoài những điều tất lẽ dĩ ngẫu thì
    Vui với lão nào vô tư - mất thời gian đi bẫy - canh chim canh mồi - canh con mái già nhưng trong lòng vẫn hưng phấn >> Vẫn vui
    - mất tiền bạc mua đồ để phục vụ thú đi bẫy - nhưng lại lâng lâng cảm giác khi được cầm lồng đẹp - cầm lụp đẹp- sào đẹp > Cũng vui
    - Được gặp anh em bạn bè cùng thú chơi - lấy thú đi chơi làm tiêu chí chung - bô lô ba la chém > Sướng mồm + sướng bụng >> vậy chắc là vui
    Khổ - với những lão hám danh- hám lợi . Mưu cầu bản thân lớn .Đầu óc luôn phải tính toán để đạt được mục đích - để mua được con mồi này con bổi kia vv..vv..
    khổ khi phải gồng mình để đi ăn đi nhậu đi giao lưu mà mục đích cũng chỉ vì cái danh cái lợi .
    Khổ khi mà cứ phải luồn lách lựa miệng - xu nịnh - dựng chuyện dìm người khác để đưa mình lên và để đạt mục đích của mình
    >>> Chốt lại là Vui với lão nào thích vui - KHổ với lão nào thích khổ =))

4. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Cu thủ hay trước tiên là phải biết lượng sức mình sức chim mồi, thứ hai là thời điểm đánh bẫy, thứ ba là thế treo cho phù hợp với sức chim mồi, thứ tư là biết chia sẻ chim bổi khá hay tốt(nếu có) cho bạn bè cùng hội, thứ năm là vui vẻ giao lưu với các bạn bè cùng hội,... và cuối cùng là tính tình phải tốt: phải nói đúng, phải nói thật về chim cu gáy mình biết trong thời gian đã trải qua nhiều thử thách.
    Cu thủ hay cũng nên lên án cái sai, cái xấu hay cảnh báo kịp thời một số người mua bán chim lừa lọc, biến anh em mới chơi trở thành kẻ tội nghiệp ngược xuôi tìm chim mồi mua chơi, kiếm chim bổi sở hữu hậu duệ: bởi vì cái tính dễ tin người.
    Tóm lại người chơi hay không chỉ cho mình mà còn cho người khác,bạn cùng hội,...

5. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Xin chào mấy Ông cu thủ,
    Để diễn đàn vui vui tí nữa, không khí sôi nổi tí nữa, góp tí,
    Dĩ nhiên có rất nhiều cao thủ chơi rất cao thủ thì không nói đến (xin lỗi cao thủ)
    Tui cũng nghe vầy (nghe sao nói lại cho vui, không ý kiến gì cả)
    1. Mấy Ông chơi chim cu (nói về cu, đặc biệt cu của mình) là hay nói ...sạo nhất!
    2. Bán cu ...không cần chơi (không hay, bị - bể - bù - cắt, chơi không ổn) và mua cu chán (chết) của người khác!
    3. Chê của nhà mê của người nên khoái ....đổi giao lưu (giao lưu ít tính toán nhiều)
    4. Con cu khôn nhất trong các loài chim: sổng lồng là ...bái bai (ngu gì ở trong lồng tù túng, ăn uống không vừa miệng, không được bồ bịch). Nên cắt cánh (kinh nghiệm của mấy bô lão .. già con nào bị cắt cánh ngắn nhất ...là con chơi tạm được).
    5. Gặp con bổi hay ai cũng tìm cách tiếp cận, vậy là dành nhau vị trí đánh, đánh đủ kiểu, thậm chí bổi đang đấu với mồi của người khác, lẽn đi hướng khác đuổi, ném đá....
    Nghe vậy đó.

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    rất vui dc các bác chia sẽ...em sẽ mượn chủ đề này úp hình mấy chú cu mà em thường sưu tầm về ngắm nghía khi buồn...theo em cứ lựa theo những chú này tuy có hay có dỡ nhưng đều là chim ra mồi hay ae mới chơi nên nhìn vào mà lựa theo sở thích mình chứ k nên mua nhiều nghe nhiều để rùi mất vui vì mình dỡ vì người ta lừa gạc...
    mờ hàng là chú cu của anh DUY TH

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:53 AM ----------
    con này qui chưa bài bản thui sẽ có con qui bài bản cho mấy ae xem...con này dc dễ chơi, nước rút mạnh gù cứng bền....

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:12 AM ----------
    những chú chim này thường là của ae mình post lên hình to rõ em mới chọn cho ae mới xem dễ dàng hình dung dạng chim bền chim bài bản chim gù hậu...còn việc tập mồi thì phải đi thực tế có người đi trước chỉ dẫn mong các bác có kinh nghiệm chia sẽ vì có chim hay rùi mà k biết cách tập thì cũng bỏ thui

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:36 AM ----------
    một chú là của bác nick cua bên cugay.org qui cũng chưa đạt nhưng cườm con này khủng cổ lôi tướng lùn ức xà khá đẹp
    cả hai con này có nét hao hao con trên thì lé con dưới thì mắt xếch=))=))

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 AM ----------

mấy bác mới vô nhìn chắc chưa biết gì đâu còn các cụ em thấy bàn phiếm ướt hết rùi kìa=))=))

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:03 AM ----------

dàn qui bài bản là con này mỏ mép sâu mắt đóng tuôn bài bản thì fe fe...mà hậu nó khá cứng thui dc này mất kia kaka...đang thay lông hay gì mà con này của bác dong_den[​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:10 AM ----------

thêm một chú qui bài bản chỉ cong của bác Thiện bảo lộc do chụp ban đêm nên mắt nó càng thấy dữ

Last edited: 10/12/12
    minh vũ, liu'dai, me_cu_gay and 23 others like this.
  7. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    tiếp đi anh Phi ....các bác có mồi chuẩn cũng chia sẻ 1 ít cho anh em ngắm đỡ thèm dc ko ạ...!
    còn đây cườm này là cườm gù ..1 con chim đẹp gần như toàn diện..ảnh này sưu tầm từ thiện bảo lộc

minh vũ, bin-vt, me_cu_gay and 14 others like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ngắm một hồi là thèm thịt cu nhà đó đừng có trách em =))...còn mấy con nữa nhìn cái là thả cu bay vù vù :crying::crying:
    chủ đề cu thủ mời các bác tiếp nhe mấy con cu nhìn xả sì trét thui

minh vũ, hungvcb, cucunghia and 10 others like this.
  9. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Mỗi hình bác cho thêm vài cái phân tích từ qui, mỏ , cườm,... để đoán nước chơi đi bác, để các cu thủ khỏi chọn nhầm.

10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    em thích câu này anh ạ. chơi cu gáy mà không sòng phẳng với nhau kể cả lời ăn tiếng nói và vật chất thì chỉ là một sớm một chiều rồi sẽ xa nhau thôi.

minh vũ, hungvcb, cucunghia and 11 others like this.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thêm một chú kèm phóng khá đây hehe
    [​IMG] cu này của bác cuvietnam ham cu ngoại=))

tiếp một chú của bác thiện bảo lộc cũng phóng bay dữ đây
    thêm nữa nè phóng rướt bá cháy kèm cũng dây dây chim cùa ông anh cu gò công

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:51 PM ----------

bác nguyenmai này bức súc quá chắc bác bị ném đá nhiều chịu k thấu phải k he he lên đây giao lưu sẽ hạn chế nhiều do lên đây k thể dấu mặt lên đây mà giở trò thì khỏi làm chuyện ác nữa ae sẽ khai tử có cầm mấy con cu hay cung chỉ chơi mình ênh, đẳng cấp chỉ là chơi ở cấp ấp ngõ cụt thui=))...con cu thì quí thật nhưng con người quí hơn mất cu còn tìm dc mất bạn mất hết thú chơi...cu mà bao la đánh một mùa chả nhẽ k dc con nào thích thích sao...chuyện nhỏ bác ơi lên đây chơi sợ bác k đủ tâm chơi chứ lị

minh vũ, hungvcb, cucunghia and 15 others like this.
  12. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Thích tướng và dáng đứng của con cu của chimcugocong, đề nghị bác chủ chim cho biết các nó chơi ra sao để anh em được biết.

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    tiếp theo là dòng cu gù hậu...nghe bác gaccu nói con này chưa thua trận trong hai năm chiến trận chà nhìn cái coi=)) ui mặt gian quá hoho...cườm nó có mấy cái bông hoa gì đó chắc nó theo chủ nên đi đâu cũng hoa với bướm=))

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:36 PM ----------

con của bác gaccu phải đụng con này coi ai đít bự =))..chim của bác thiện bảo lộc nhà ta lắm thịt thật

minh vũ, hungvcb, cucunghia and 18 others like this.
  14. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Chào bác PHIOMON,
    Tui nghe sao nói vậy chứ không biết cu cò là mấy. Mới tập tành vào chốn chơi nghe thiên hạ kháo nhau như vậy mà e ngại quá. Mà chẳng lẽ các cụ cu thủ ...già nói càn! Các cụ còn nói Thầy cu nào chẳng biết bói. Nhìn ở góc độ khác tui thấy ý các cụ cũng nhằm cảnh báo cho người mới chơi đấy thôi. Có ai thử nghiệm thấy đúng sai cho mọi người biết với.

15. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Mong bác Phiomon up lên nhiều nữa và nếu được mong bác có thể chỉ như nhìn vào đâu thì biết các nước chơi thì tốt quá!

16. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cụ nói rất chuẩn. Thích nhất câu này của cụ :D:D:D:D:D:D:D:D

17. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    các bác giới thiệu nhiều cu gáy và đẹp quá. cho em xin được giới thiệu 1 vài em của mình mà em cho là bài bản và có trước có sau nhé
    1. em mồi thổ cưng: rất bài bản. bài bản như thế nào các bác xem là biết liền
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:30 AM ----------

em thứ 2: đặc kim. một em gù nhiều, dài. nhiều lèo. đây là hình ảnh khi mới lấy lại từ các anh em nhượng lại cho.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

18. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    ÔI mội văn một võ song kiếm hợp bích con nào chạy khỏi tay bác đây?cái cóng ở hình đầu đẹp quá bác có thể nhượng lại mình một cặp được không.thân
    cho em hỏi con đầu nó có nóng tính không bác.

19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chà hai con mồi của bác trungkienmsca nhìn cũng đã con mắt...con đầu thúc lèo kèm liên hồi gù khá cứng chơi hiền đằm...con hai nóng hơn phóng rướt mạnh bổi về gù siết hơn cả hai con gù khá cứng...chúc mừng bác

Last edited: 11/12/12
  20. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    @bác Binh Bao Hiem:con này lúc mới nổi hồi lễ 2/9 về em thả đất đánh đại có thấy có rước và cứng gù chứ cũng chưa thấy gì.Tại để nó ở dưới quê cho ba đổ lúa nước nên em cũng kg biết sao nữa hjhj
    Con cu già mà cụ Phi hỏi thăm nè,do mắc làm quá cho nó nghỉ ngơi dài hạn luôn rùi