THẾ NÀO LÀ NGHỆ THUẬT BẪY CHIM CU

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi TRONG NGUYEN, 30/5/08.

1. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Hai chữ nghệ thuật cứ được lập đi , lập lại rất nhiều lần ...nhưng nghệ thuật bẫy chim cu là gì ?
    Nguyên thiết nghĩ : nghệ thuật được rút ra từ những lần thất bại ,sau những lần thất bại ấy... mới nẩy sinh ra kinh nghiệm và được những nghệ nhân " tâm huyết " đúc kết lại gọi là " kỹ thuật bẫy chim cu cườm " sau đó đưa nó vào cái đạo , cái đam mê ...có khi mù quán ...mà người đời xếp nó vào cái ngu thứ ba ...
    Dù bạn ai , bạn thích đánh mồi cây hay mồi đất , thậm chí giật cả lưới rập mà bạn không có một tí , một ít kiến thức về kỹ thuật bẫy chim cu ... thì bạn chỉ là người giết thời gian mà thôi ... có ai mà lại mang con mồi đi từ ngày này sang ngày nọ ,tháng này sang tháng nọ , đổ biết bao nhiêu là xăng .... mà vẫn không bắt được con bổi nào ....theo bạn bạn có nản lòng hay không ? người ta đi cũng như mình mà khi về có bổi treo ở đầu lồng ... còn mình thì cứ đi sao thì về vậy ...có buồn không ? có muốn bỏ nghề gác cu không ?vẫn biết rằng đây chỉ là thú vui thôi ... nhưng khi sáng bạn ra đi với tâm trạng như thế nào ... ai ra đi cũng mong mang về được một con bổi hay để nuôi , để chăm sóc , để nghe nó gáy tiếng đầu tiên ... vậy mà khi về thì sao !.... mặc dù con mồi của bạn cũng rất hay ...
    Ai trong chúng ta khi nuôi chim cu cũng mong sao cho mình có được một con mồi hay khi mang nó ra đi không thua bè thua bạn và cũng mong sao có bổi treo đầy nhà ... nhưng đâu phải ai ai cũng thực hiện được điều ấy ... một con mồi hay vào tay người chủ thiếu kinh nghiệm thì vẫn không sao bắt bổi được .... thời buổi này đi gác chim cu đã khác xưa nhiều lắm rồi ... chim cu bây giờ đâu đâu cũng trận , đâu đâu cũng khôn lanh lắm rồi , bắt được một con bổi đâu phải dể .... nhưng không phải là ta chịu thua nó đâu nghen ...
    Nếu bạn thích đánh mồi cây thì bạn phải biết chọn kèo , chọn thế ....con bổi đậu chổ nào , nhảy đến nhánh thế nào , nhánh thế có trống trãi hay không ? nhánh thế có thuận tiện cho con bổi nhảy vào lụp hay không , nơi treo con mồi vào nơi có thoáng đãng hay không ? bổi nhập cây có nhìn thấy con mồi liền hay không ? kèo nhảy có tức hay không .... nếu bạn đụng con bổi hay thì nó sẽ gù và di chuyển khắp các nhánh , nhảy đến nhánh nào nó cũng gù .... xoay qua cũng gù ,xoay lại cũng gù ...cái này nghe mê lắm , nghe đã lổ tai ... ngồi không nhúc nhích ... đôi khi tự hỏi sao con mồi nó nín thin vậy hay là nó gù thua con bổi rồi , cảm giác lo sợ .... không biết nó có dụ được con bổi hay này không ? thế theo bạn thì nghệ thuật nó nằm ở chổ nào ? ..... nghệ thuật cỡ nào mà không bắt được con bổi trên coi như ... ta phải đi học nữa ....( có người nói tôi biết hết nhưng khi nghe bổi gáy dữ quá tôi treo đại ... từ chổ treo đại mà thất bại ...)
    Nếu bạn thích đánh mồi đất ...mà bạn không biết chọn chổ để thả mồi , bạn giăng dò không đúng cách ... thử hỏi bạn có bắt được con bổi đó hay không ? mặc dù mồi của bạn gáy muốn đức hơi ... nhưng con bổi không thèm xuống đất ... tại sao vậy ? có phải bạn thả con mồi vào nơi mà con bổi trên cao chỉ nghe tiếng gáy , mặc dù nó cũng bay qua bay lại tìm nhưng không sao thấy ... hoặc bạn thả mồi nơi gốc cây con bổi hạ cánh xuống tức quá ( thế hạ từ cao xuống thấp , đằng này thả rơi tự do , hạ như trực thăng mới xuống được con mồi )... cho nên nó cứ ở trên cao không thèm xuống ...cái này lổi do ai ?
    Còn nói về đánh lưới rập cũng không dễ dàng gì đâu ... nếu không tin bạn cứ đi đánh thử đi , cái lưới trông to thật đấy , chim sà xuống là ta giật lưới ngay , đường nào mà không bắt được ... thấy thì thấy vậy thôi... nhưng nếu bạn không biết cách đóng lưới thì khi bạn giật 1 cánh bung lên ập xuống , còn một cánh thì cứ đứng sững ... nguyên cánh đồng rộng mênh mông ta đặt lưới chổ nào mới bẫy được chim đây ... nếu bạn thiếu kinh nghiệm , không có nghệ thuật thì bạn chỉ đem thân mình phơi nắng mà thôi ....
    Nói chung thì bạn thích bẫy chim theo hình thức nào cũng được , cái nào cũng có cái hay , cái dở của nó , cũng có điểm mạnh và điểm yếu ... nếu hiểu hết mọi vấn đề coi như bạn đã thành công ... chúc may mắn ...thân chào ....

2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Bác nói đúng lắm cái nào cũng có ưu nhược điểm của nó cả. Tóm lại là phải đi bẫy nhiều mà tích lũy kinh nghiệm cho bản thân

tieuho and Hil like this.
  3. Longnl

Longnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Chim cu gáy bổi của em nuôi gáy rất sung.nhưng khi đưa lại gần chim khác thì nó không gù.vậy có làm mồi được không anh

Hil thích bài này.
  4. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Theo phán đoán của em thì nó 90% là mái,còn 10% là ....mái luôn:D

nguoidaugio and Loc abc like this.
  5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648

Cảm ơn bài viết thật ý nghĩa: Em xin tham gia tí vì chủ đề nào mang tính " Đạo chơi" là cảm thấy hay nhất, vì thú vui này chủ yếu tiêu khiển, nó mang tính "nhân văn" hơn hết, cho dù bẫy không có bổi....cũng vui, chổ này chắc đã sai với chủ đề vì nghệ thuật bẫy chim là phải bắt thật nhiều chim, và cái nghệ thuật là cái phương pháp, tài năng của một cu thủ bắt bổi, còn em nói là cho dù bắt kô được bổi là sao?
    Trước hết theo từ điển tiếng Viết chúng ta 2 chữ Nghệ Thuật là :
    1) 1 Hình thái ý thức xã hội đặc biệt, dùng hình tượng sinh động, cụ thể và gợi cảm để phản ánh hiện thực và truyền đạt tư tưởng, tình cảm. Nghệ thuật tạo hình. Xây dựng hình tượng nghệ thuật trong tác phẩm văn học.
    2) Phương pháp, phương thức giàu tính sáng tạo. Nghệ thuật lãnh đạo.
    Như vậy nghệ thuật chơi cu phải đòi hỏi người chơi phải có trí sáng tạo và quan sát như Bác nói ở trên.
    "Nghệ" xem như cái nghề: Chơi cu là phải có cây sào, cái lục, bộ dò, cái bội,......nhìn vào đồ chơi sẽ nói lên cái nghề.....ông thợ rèn thì phải có búa và đe.
    "Thuật" là phương pháp ( thủ thuật) là kỷ thuật của sáng tạo , quan sát của cái nghề, nếu anh là thợ rèn sẽ nhìn thỏi sắt thép này làm cây búa như thế nào và bắt đầu từ đâu, từ 1 cái cây mà làm nên 1 chiếc thuyền như vậy kỷ thuật của anh thợ mộc mới nói lên cái nghề thợ mộc. Cũng như Bác Trọng Nguyên nói cách giăng dò.......nhìn chim xuống thế nào mà cách giăng bẩy cho phù hợp.
    Nghệ thuật bẫy chim cu theo em nó còn có cái nghệ thuật về tinh thần. Một tinh hòa mình cùng thiên nhiên, hòa mình cùng cái vui của Đệ Tam Ngu, hòa mình với cái niềm đam mê, hòa mình với tiếng nói ( kêu, thúc, bo_gù) của con mồi yêu quý của mình.........Cái "nghệ thuật" của sự thưởng thức chiêm ngưỡng và hâm mộ "tài năng" của "cục vàng" mình đã đào tạo. Cho nên lúc nảy em nói dù ko bắt được bổi.......như vậy sao nói nghệ thuật được.........Miễn sao trình độ căn cơ của con cu mà chúng ta nuôi nó phù hợp với trình độ căn cơ của riêng mình......mà mình thưởng thức cảm thấy vui đó cũng là Nghệ Thuật của riêng mình. Bác có chim tốt, chim hay bởi vì trình độ kiến thức nuôi cu Bác hơn em, còn em kiến thức kém hơn mà có 1 con chim không bằng Bác cũng cảm thấy vui, vì con chim cu đó đã đáp ứng với yêu cầu của em......khi em thưởng thức cái gì đó mà em nó đã làm được cho em vui.....thì đó là nghệ thuật thưởng thức của em xem như mãn nguyện.

Các Bác có ý kiến nào khác không? Mong đóng góp cho vui hơn và ý nghĩa hơn!:x:x

6. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Trọng Nguyên và Anh PhuTanCaMau nói hay quá. Em thì đút kết 1 câu ngắn ngọn thôi: "Chơi Cu là một nghệ thuật và người chơi Cu là một nghệ sỹ" hihihiihihi

7. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Bác nói ko sai, Chơi cu là : Nghệ thuật, Nguời chơi cu là : Nghệ sỹ. Phải có 1 phong cách riêng. Miễn làm sao vui chính bản thân và cả mọi người cùng chơi với mình.
    Nếu ai mà chơi cu còn giử cái câu " sống để bụng chết mang theo" mấy người đó chưa thật sự bước vào Cửa Đạo Chơi Cu, nếu họ chơi hay đến mấy chỉ có 1 phân nữa thôi, còn phân nữa của Đạo chơi ko có được. Nếu ai chơi cu mà còn giấu nghề......thì chưa thật sự là Nghề Thuật và Đạo của tệ tam ngu này.......Nếu em nói trúng ai thì......bỏ qua cho.......còn trúng rồi thì kể từ nay hãy làm 1 Đạo Thuật Chim Cu Gáy.....~X:)-*