thế nào mới gọi là bị ỉa chảy.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen xanh, 6/10/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    xin hỏi các bạn , tui có nuôi con khoen, mua bổi về, tôi cho nó ăn bột đậu xanh, nhưng thấy phân chim kg có khô lắm, phân hơi ướt và bự, nhưng kg có nát đến nỗi ướt bố lồng, như vậy có phải là bị ỉa chảy kg? làm cách nào để phân chim khô và nhỏ vậy, mong các pác chỉ giáo vài điều. thankssss.....

2. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    vào mủa này con nào chẳng ỉa như vậy chứ chỉ có cám cò thì mới khô thui 1 đến 2 tháng nữa phân của nó nhỏ như đầu tăm thui thay lông song

3. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Hóa ra vào mùa này nên phân chim bị lỏng à em cung mới nuôi khuyên nên cũng ko rõ lắm em cứ tưởng khuyên bị đi ỉa may wa' cảm ơn nha:)

4. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    hầu như đa phần là như vậy . Những cũng có những con bị ỉa do cám hoặc ko được chăm sóc tốt

5. Nam hcpainter

Nam hcpainter Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi, cám ơn các bác nhé! k của em củng đi phân như thế lảm em lo qua. giớ thỉ em đa có thêm kinh nghiệm rúi. thanhk

6. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Em cứ tưởng là con khuyên nó thích uống nước cho nên mới nốc nhiều nước như thế , có khi con chim bi nóng giống người uống bia rượu cho nên háo nước he...

7. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    chài ơi kiến thức mấy bác kỳ cục quá em nghe mà ko chịu được chim bỗi mới về an bột thì no chưa quen bột 1 phần với lại chưa có lửa thì làm sao mà đi phân khô muốn đi phân khô thì cho 1 xíu nho~ thôi chuối chín thật chín cho chim ăn sau đó phơi nắng chim từ 20 đến 30 phút mỗi ngày nhớ lá luôn luộn có cào cào nha (khi nào thấy phân khô thật khô và có màu trắng như vôi thì lại cho 1 xíu nhõ chuối), trong nam thì tắm mỗi ngày ,HN thì 3 4 ngày........................

8. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    chứ bác nói do thời tiết là ko được con chim có lửa hoặc căng lửa mà thời tiết thay đổi thì phân chim vẫn khô và chim vẫn líu tốt đây ko phải ý kiến của em mà của hầu như mọi người chơi chim o tphcm vì thời tiết ở đây cũng ko phải dễ chịu ........... vì thế bác nói vậy là ko được......................

9. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chaaài ơi.....bác này chưa ra HN nên chưa biết thay đổi thời tiết là như thế nào.
    Đúng là con chim căng thì lúc nào phân cũng khô....nhưng mà với thời tiết hiện tại chỉ mong con chim đừng có bị xù lông xấu quá ....hay chết vì lạnh quá thôi:crying::crying:

10. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    da em là người Hn mà hehehe nhưng em thấy nói vậy ko đúng nên em nói lại>>>>

11. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em nghĩ thời tiết ảnh hường đến rất nhiều việc chim có căng lửa hay không . Rõ ràng mấy hôm rồi trời quá lạnh . Con chim có lửa căng đến mấy cũng không thể líu nhiều như những ngày nắng . Thời tiết ở TP HCM tuy thay đổi nhưng cũng không thể có sự chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm như ở HN . Và vì thế tùy từng vùng có những kinh nghiệm khác nhau .

12. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    Chao Ban,
    Phan kho hay khong kho, theo Toi co nhieu ly do:
    + Thoi tiet,
    + Tuoi long cua Chim
    + Thanh phan cua Cam
    + Thoi gian Chim dung cam co do on dinh la bao lau.

Chuc ban thanh cong,

13. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em có cách làm chim khỏi ỉa chảy đó là cám đậu xanh ko cho trứng mà cho thêm ít lạc cho ít thôi chút xíu thôi đảm bảo phân nhỏ mà khô