Thể tích của hồ cá có ảnh hưởng thế nào??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kietnguyen, 1/5/07.

1. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay tự nhiên ngồi suy nghĩ không biết là nếu nuôi hồ rộng quá cho cá thì có khi nào đầu cá sẽ khó lên hay không? Mình có nuôi 1 em Kamalau đã được 4 ngón tay rồi nhưng nhìn nó không được dày người cho lắm và đầu thì không lên cao ( mình biết là đôi khi do cái giống nữa), Nhưng nhìn nó với mấy con khác của các bác trên forum thì thấy nó dường như hơi ốm nhưng thức ăn nhà mình cho thì không thiếu thốn gì cả. Hình hồ cá nhà mình đây,hồ 1m2 x 40cm x 50cm.
    Tấm này nhìn nó ốm quá ah!
    MỘt lý do khác theo như khoa học thì mình biết là không gian rộng lớn sẽ tạo điều kiện cho cá bơi lội thoải mái và được nhiều excercises cho nên nó sẽ trở nên thon thả nhưng ngược lại đầu sẽ không lên nhiều vì mỡ kô được tích tụ lại trên đầu.Không biết thật sự em có nên ngăn hồ ra nuôi thêm 1 em nữa cho diện tích chật lại hay không hay là cứ tiếp tục nuôi như vậy? Mong tất cả đồng hương who chơi la hán cả nước cho em xin một số lời khuyên bổ ích, xin cám ơn rất nhiều và mong được nhiều bài hồi âm ạ!!!

2. XthienhoangX

XthienhoangX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu là xx thì xx sẽ ngăn 1/2 ra nuôi thêm 1 con cho 2 con sung ! hoặc mua thêm cái hồ để sát bên,lâu lâu mở miếng che ra cho 2 con kè nhau ! em để 1 mình như vậy nó ko bung đầu lên hết cỡ được đâu ah... huống chi lại ko dùng kiếng nữa ! 1 vài góp ý nho nhỏ thui !

3. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    Vui lòng đọc xong bài cho mình xin vài lời khuyên và ý kiến nhé! Hãy cùng nhau chia sẻ và làm đẹp diễn đàn.Cám ơn rất nhiều !

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Cá bạn sống trong hồ đó là wá đẹp rồi,ko nên ngăn hồ ra vì rất bất tiện,việc ngăn hồ chỉ áp dụng cho việc nuôi tạm thời hay kinh doanh.kích thước hồ ảnh hưởng rất nhìu đến 1 con cá đang "trổ mã",nếu cá bạn đã lớn,ko còn phát triển zì thêm thì 1 hồ vừa cho nó bơi wa bơi lại và xoay đầu dc vẫn ko sao,nhưng nếu 1 con cá đang chuẩn bị bung đầu lên thì nhất thiết phải có 1 hồ lớn hơn kích thước cần có để kích thích tố chất của nó,nhất là độ sâu of hồ,ngoài ra 1 con cá sống trong 1 hồ lớn,sâu sẽ mang lại cho nó cảm zác an toàn hơn(zống như khi ban sống trong 1 căn nhà lớn,có ăn trộm vô thì nhìu chỗ núp hơn là sống trong 1 căn nhà lá),độ lớn of hồ cũng zúp ta dễ quan sát và chơi đùa với nó hơn,chẳng hạn như cá sung sống trong hồ lớn thì khi cho nó giỡn với tay sẽ vui hơn vì cá khi đó đang sung,cần có chỗ "bay nhảy,lượn lờ" .chú ý cũng ko nên dùng hồ to wá,nói chung là cá bạn sung thì 1 hồ to rất cần thiết,nhưng cá mới về,hay cá bột thì cần làm điều ngược lại(tức là cũng hồ lớn đó nhưng ngăn vừa đủ cho can cá,khi cá dạng hơn thì nới ra từ từ.chúc bạn mau có cá đẹp

5. 123 khido

123 khido Guest

nếu có điều kiện, bác cứ cho nó ở 1 mình 1 hồ như vậy thì nó sẽ mau lên đầu hơn................

6. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn đã nhận xét và cho mình ý kiến nhé!

7. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá đã 4 ngón tay thì ko nên ngăn 2 con 1 hồ đâu.Cá bạn nếu muốn đẹp và sung thì nên nuôi hồ 80*40*40 là vừa nhất

8. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình, bạn nên cho 1 ít sỏi hay san hô vào, sau đó cho nó soi gương hằng ngày, mỗi ngày vài lần. Bạn sẽ được thưởng thức màn trình diễn nghệ thuật: dời non lấp bể.:D (là nó ngậm sỏi đi bỏ chỗ này qua chỗ khác, tạo 1 cái hố bom đó mà)
    Thật ra làm vậy là để kích thích cá tiết nhiều hoocmon đực vừa giúp cá tập thể thao -> cá tiêu hóa tốt thức ăn -> ăn nhiều -> tích mỡ nhiều -> mau mập, đầu to. :laughing:
    Chúc cá ngày càng đẹp!

9. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cũng có thể cho vào một con cá mồi nhỏ để nó phát huy bản năng, và cá sung hơn, phát triển tốt hơn, hồ lớn như vậy nên cá mồi dễ dàng bỏ chạy nên không lo cho nó đâu.

10. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi cho mình hỏi thêm nhé,mình cũng muốn bỏ sỏi cho đẹp mà mình sợ lỡ bữa nào con ca nuốt sỏi thì sao,có khi nào bị như vậy kô nhỉ???

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cũng có thể nhưng trường hợp này cực hiếm!!!!Vì thế bạn cũng nên an tâm mà bỏ sỏi vào,nên bỏ sỏi cỡ đầu ngón tay là vừa!!!
    Thực ra việc cho cá ở hồ diện tích bao nhiêu là thích hợp cũng đã có 1 số topic bàn về vấn đề này,bạn cũng nên tham khảo thêm trong 4r này!!!!!Có quan điểm cho rằng nên để hồ lớn,có quan điểm cho để hồ vừa và cũng có quan điểm cho để hồ thích hợp vào thời điểm phát triển của chú cá bạn đang nuôi!!!
    Nói chung bạn nên tham khảo thêm các bài trong này!!!!
    Chúc bạn lên tay!!!!

12. XthienhoangX

XthienhoangX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    1 hồ cho 1 con đẹp bao h cũng tốt ! nhưng hồ này dài wa' nhỉ , xung wanh laị ko có con gì , ko có kiếng , ko có cá mồi ... !!!

13. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nó ko nuốt sỏi đâu anh ơi, nó mà có lỡ nuốt nó cũng phun ra liền hà.không có chuyện cá nuốt sỏi đâu.

14. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    mình định làm lọc đáy cho cái hồ của mình mấy bạn thấy thế nào,có nên kô vậy? Xin mấy bạn và các cao thủ chỉ giáo ạ.

15. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    hello có ai chỉ giúp mình kô vậy? please....................................

16. phuocdn

phuocdn Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko có đâu bạn ơi!cho sỏi vào thì hồ đẹp hơn,cá chỉ vui đùa va quậy pha chút thôi chứ nó ko nuốt sỏi đâu!

17. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi anh giấu máy bơm ở đâu mà chả thấy vậy.Cá anh cũng thuộc loại vip rồi

18. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đó mắc tiền lắm, hồ cong mà phần máy lọc thì để ở dưới nắp đấy bạn.

19. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ thế thì máy lọc ko chuẩn lắm.Vì chất bẩn chủ yếu là phía dưới mà

20. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Thế thì em hỏi nối máy lọc với cái gì xuống dưới,để em học hỏi