Thể tích, khối lượng vật liệu lọc cho bể ts

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi choitidobuon, 9/1/15.

1. choitidobuon

choitidobuon Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các bác, tôi đang định set một bể thủy sinh khoảng 300 lít, nhưng vì là tay gà mờ nên nhờ các bác tư vấn giúp cái thể tích bình lọc HVT với ạ, dự là chỉ dùng bông lọc 2 đầu giữa là nham thạch và sứ. Hôm rồi tôi có mua một cái lọc HVT văn vũ 2600, nhưng thấy cái ống PVC 140 dài có 40cm, trừ chỗ bơm đi thì còn có 30cm, nên sợ là vật liệu lọc ít và không đủ :-S. Thêm nữa trên lọc có ghi bơm 30w, lượng nước lý thuyết qua lọc là 2000l, như vậy là quá nhanh phải không ? Thấy có topic của bác Mig nói là công suất máy bơm khi hút nước là 1 -2 lần lượng nước một giờ, dòng nước qua lọc là 12 - 15 cm/min thì vi sinh trong lọc mới đạt hiệu quả tốt nhất, thế mà mấy cái lọc tôi thấy nó chảy ào ào vậy :( . Nhờ các bác tư vấn dùm nhé, cảm ơn rất nhiều.

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    - 300L mà cộng với "gà mờ" như bác tự nhận thì cũng đáng suy nghĩ phết, trộm vía nhỡ phải đập đi làm lại thì chi phí cũng bộn. Nhưng không sao, bác thích là được! :D
    - Lọc HTV bác xài bông lọc 2 đầu để làm gì? Nếu là loại thẩm thấu ngược thì chỉ cần bố trí lớp bông lọc bên trên cùng thôi. Lớp dưới cùng nếu có sẽ nhanh tắc, làm cản trở dòng nước vì ở đầu nguồn hứng bẩn mà.
    - Trường hợp khoang chứa vật liệu lọc ít thì bác có thể bù đắp bằng các loại vật liệu lọc có thể tích cư trú cho vi sinh lớn.
    - Bơm cho lọc phải đủ công suất thì mới đẩy được luồng nước đi khắp bể của bác chứ, tránh tình trạng có những khu vực nước không luân chuyển. Trường hợp nước chảy qua vật liệu lọc nhanh quá sẽ được bù đắp bằng số lần nước chảy qua (thời gian tuần hoàn hết 1 vòng nhanh hơn).

doantienthao and choitidobuon like this.
  3. choitidobuon

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bác siêu nhân, lọc tôi sẽ bỏ bông chỗ nước vào, đúng là không nghĩ ra là nó sẽ tắc tị bất đắc kỳ tử đấy ha ha...Tôi mới chơi cái hồ nhỏ đc 3 tháng, kinh nghiệm chưa có bao nhiêu, tiền ngu cũng kha khá rồi ạ. Mần 4rum tính cho kỹ hạn chế ngu phí để ra tết sẽ tiến hành làm cái lớn hơn chơi cho sướng. Chắc không phải đập đi đâu, vì làm tới đâu mắc thì lại lên 4rum mần hỏi tiếp các bác

4. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác nên chụp hình chia sẻ với mọi người từng công đoạn bác xây dựng tác phẩm để tránh những lỗi mà "không kịp sửa nữa rồi" :D

5. Ngoc Nhi

Ngoc Nhi Member

Thích đã nhận:
    1
    Minh co cai be 60 che dc cai loc cua bac hvt,đau out mih khoan 6lo nho no chia dong nc khap be luon,trc ko biet de cai loc ngay canh be nc hut ko kip toan bi hut,sau de xuong duoi gam be,nc xuog ao ao,dong luan chuyen deu hon rat nhieu,mih dung cai ong 110 thoi,sang thag dung cai be 1m2 chac p?chuyen sang cai binh lavie moi du dc,moi toi lam caj do luc bê di bê lai la mun gay ca lung,

6. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Mình có cái bể 60 chế được cái lọc của bác hvt,đầu out mình khoan 6 lỗ nhỏ nó chia dòng nước khắp bể luôn,trước không biết để cái lọc ngay cạnh bể nước hút ko kịp toàn bị hụt,sau để xuống dưới gầm bể,nước xuống ào ào,dòng luân chuyển đều hơn rất nhiều,mình dùng cái ống 110 thôi,sang tháng dùng cái bể 1m2 chac phải chuyển sang cái bình lavie mới đủ được,mỗi tội làm cáj đó lúc bê đi bê lại là muốn gãy cả lưng

concuabaoto thích bài này.
  7. choitidobuon

Thích đã nhận:
    3
    Bác Sieunhanbo ở Hà Nội à ? Nếu được phép bác tôi qua thực tế cái bể m2 của bác nhé, tôi ở Tp. HCM nhưng nhà HN ngay đền Lừ đây :v

8. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    sieunhanbo ở gần Trần Duy Hưng cơ. Bro ở đền Lừ thì thứ 7 cafe chém gió đê.
    bể 1m2 thì làm 2 con DF1300 cho khỏe người, dùng lọc lavie ngại nhất khâu vệ sinh lọc & chống đái dầm. tiết kiệm hơn thì 1 DF1300, 1 lavie

9. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Hi, bể nhà mình bí mật lắm, không xem được đâu :D
    Không biết lịch café của hội đền Lừ thế nào nhỉ bác Datmoc ?

10. choitidobuon

Thích đã nhận:
    3
    Tính đi tính lại tôi gọi thợ gắn cái lọc tràn trong bể luôn cho nó tiện, giờ tôi chuẩn bị nguyên vật liệu làm hồ, về HN ăn hết tết vào mới làm khi ấy rồi nhờ các bác tư vấn tiếp nhé. Ở èn Lừ có hội chơi thủy sinh, hay quán cafe thủy sinh hả các bác ?