Thêm 1 giải pháp cho hộp lọc hiệu quả hơn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sagi, 14/5/07.

1. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    trong forum em thấy có nhiều kiểu lọc rất hay, nay em xin chia sẻ 1 cách mà em đang xài :) em nghĩ là cũng good lắm, kt bể: 30x18x20cm xài 2 hộp lọc (1 cái dc cho :p) cách này cũng có thể áp dụng với hộp lọc to hơn. Sau đây là 1 vài hình ảnh:

các bác xem xong cho em vài lời nhận xét nhá B)

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhận xét đầu tiên là : bác xài sang quá làm em khớp :D Thật ra không cần dùng đến 2 lọc thác cho hồ 30 đâu. 1 cái là dư xăng lắm rồi. Hồ 30 mà xài 2 cái thì không good mới lạ đó. Hồ 40 em còn chưa gắn lọc nữa là. Mà bác nuôi con gì mà cần trang bị nhiều đến thế nhỉ ? Hồ nhỏ lọc nhiều coi chừng lượng nước chảy xuống mạnh làm mệt cá đó.

3. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    :blushing: hì hì đáng lẽ mình chỉ xài 1 cái thui nhưng đc cho thêm 1 cái chẳng lẽ ko xài :p Cá thì mình nuôi có 6 chụt, 4 ngựa vằn, 1: neon, thủy tinh, đầu bạc, mún và secan :p còn vụ "nước chảy xuống mạnh làm mệt cá" bạn ko nói thì mình cũng ko để ý, nhưng cái lọc màu đen tiêu ròi :sick: chả bit seo nữa :confused:

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái lọc thác màu trắng là JEBO502 phải hem bạn hồ 30 bạn mở MAXIMUM thì máy chú cá của bạn sẽ thê thảm lắm đóa :D. May là hư 1 máy ko thì hic hic

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Billy nói quá đúng. Hư 1 máy là mừng chứ chẳng có gì buồn cả :D

6. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bông chặt quá, nước thoát ko kịp, mô tơ quạt chạy ì ạch, đoãn mạch, cháy là phải. Theo mình thiết kế của người ta sao thì nên giữ như vậy, việc gắn thêm 1 2 lớp bông vào miếng lọc ở lọc thác đã làm chậm dòng nước hẳn lại rồi, huống hồ bạn nhét vào như vậy, chưa nói chuyện cánh quạt cấn miếng bông đó mà chạy ko nổi.

7. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    oh no b-( chắc mình bốc nhầm cái lọc rởm chớ thằng bạn cũng làm như vậy mà xài 2 năm nay ròi ko có hỏng cái nào hết á #:-S

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng bông lọc này mau ngẹt lắm bạn ơi, nước thoát không kịp đâu. Thân

9. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ko bị nghẹt đâu bạn ơi, thác vẫn đổ ầm ầm mờ :D
    ban đâu bị nghẹt thì mồi cho mút thấm no nc và đổ đầy nc cho hộp lọc, nếu nc vẫn ko lên đều thì chỉ cần lấy cái que tạo khe hở giữa mút lọc và cạnh hộp cho đến khi nc lên đều là đc :)

10. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bạn dùng bông lọc màu trắng như bông gòn mà mấy tiệm cá thường bán hay hơn. Loại này cần phải mồi nước, nếu đang dùng mà cúp điện, không ai có ở nhà coi như đi đứt cái máy lọc. Mình cũng có 1 cái nhưng không thích sử dụng lắm vì hơi yếu.

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Máy lọc nào mà cần mồi nước vậy bạn. Mình cũng chưa nghe nói cúp điện là hư máy bơm. Máy bơm trong hồ nó hoạt động khác máy bơm nước bình thường mà. Máy bơm bình thường cần mồi nước nhưng máy bơm hồ chìm hoàn toàn trong nước rồi nên mồi nước chi nữa.

12. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Là loại lọc thác bạn thấy trong hình đó ( loại này để treo bên ngoài, thường dùng cho hồ cá nhỏ để bàn hay hồ thủy sinh mini ), mình có 1 cái, nếu lọc hơi dơ hoặc mực nước hơi thấp 1 tí là phải giở nắp chế một chút nước vào thì máy hoạt động mới tốt. Thân

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Ah, đúng rồi. Cái đó không bỏ chìm xuống nước nên nhiều khi bị hở phải mồi nước :D

14. hiepsitihon

hiepsitihon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    các anh các chị nói hồ 30,40 là cái gì thế em không hiểu mà em nuôi rùa tai đỏ có cần lọc không? với lại cái hồ em tròn vo không biết chế cái lọc kiểu nào

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ 30,40 là hồ hình chữ nhật, chiều dài 30,40 cm. Hồ của bạn tròn = thủy tinh thì mình nghĩ không lọc được. Khi nào thấy dơ bạn thay nước, lấy ống hút cặn phía dưới là xong.