Thêm một bể setup bởi Mell

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi mell, 6/3/06.

1. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bể mới làm được một tháng từ cây cạn hoàn toàn, nay cây cối um tùm chưa biết chỉnh sửa ra sao, mong bà con chỉ giúp góp ý để em sắp xếp lại cho hợp lý hơn.
    hồng liễu, vẩy ốc hồng, hổ vĩ xanh
    lông chim
    ngưu mao chiên thở, nhưng dài quá không biết các đại ca có cách nào chỉ giùm để nó thấp xuống 10cm, chứ trồng tiền cảnh mà mọc gần 25cm thì khó coi quá các bác ơi.[​IMG]

Last edited: 6/3/06
  2. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Chà bác mell quá là cao thủ rồi . Em khoái ngưu mao chiên nhưng khi trồng toàn chết thôi không hiểu tại sao nữa , bác có bí quyết nào chỉ giáo cho em với

3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    phải bác Mell là cao thủ rồi ngưu mao chiên mà trồng cao đến 25cm còn lông chim nửa bác mua ở đâu thế

4. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    súng chấm đỏ
    Ricca kết hợp cùng bình quả thảo
    đại hồng diệp
    các cây đỏ
    và cây gì em chẳng biết tên, em lấy được ở suối.
    rêu ở Yên tử.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Ái chà, bể chú em các cây ngon thế nhỉ?
    Cái NMC giống cái cỏ trong con búp bê của Hàn Quốc, loại mà tưới nước rồi nó mọc tua tủa trên đầu ý. Dài nhưng xanh mướt.

Đẹp quá!

6. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ôi bác ơi em còn đang ammatơ lắm, em đang buồn hết cả người cứ tưởng nó chỉ 1ocm thôi ai ngờ nó mọc dài quá, chẳng biết làm thế nào cả, cây tiền cảnh mà cao hơn 1/3 bể, không biết có cắt xén đi được không các bác nhỉ ?. Bây giờ mà nhổ lên trồng ra sau thì em chít mất thôi.
    bác cứ lên nhà Chú Hòa ở yên phụ là có ngay.

Em cảm ơn anh Cướp đã động viên em.

7. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ngộ vậy ta, bạn mell trồng NMC hay thế, mình muốn trồng cao mà ko được nó chỉ thấp lè tè rồi nhảy cây con thôi :-S Đúng là trớ trêu hen :D hay mình đổi cây đi :laughing:

Nhưng mấy cây còn lại đều quá tươi tốt, đẹp thế mà, mình fải học hỏi nhiều đó :blushing:

8. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bể mell trồng đẹp quá đi mất, cây nào cũng tươi tốt căng mầu mà không bị tí rêu nào.

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chú mell là hay ém hàng lắm đó nha!! Xin chúc mừng!!! Bể cây lên rất khoẻ, cho anh hỏi là em dùng phân nền gì thế?? Có dùng phân nước không (chắc là có :D )

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cây cối của mell đẹp lắm mell ơi. Codai thích nhất là mấy cây lông đại bàn của mell

11. Kiemsoat

Kiemsoat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn vào khung cảnh bể hiện nay của bác mell cây cối lên vậy cũng ổn rồi nhưng em có vài lời góp ý.Nếu có gì sai mong bác mell thông cảm nhé.Cây cối um tùm quá share cho em 1 ít.
    Thực chất Ngưu Mao Chiên có rất nhiều loại.Có loại gọi là cỏ tóc(nhưng hơi khác trong bể của bác mell) mọc rất cao.Loại mọc rất ngắn chỉ khoảng 5-->7 cm.Còn loại của bác mell là loại thường mọc như vậy cũng chưa phải là cao.Điều này chứng tỏ bể của bác mell setup cũng ko cao quá đc 65cm.Em nói vậy có đúng ko ạ.Có thể nói rõ ràng hơn là nhìn vào các cây cắm, dù có phát triển nhanh đến đâu cũng ko thể bò ra mặt nước như vẩy ốc đỏ đc nếu chiều cao bể cao.
    Nhìn vào bức ảnh thứ nhất em có phát hiện rằng hình như bể này dùng lọc chỉ có quấn bông ko thì phải.Lần đầu em setup bể em mua đồ ngoài hàng cũng mua phải loại này nên bể trong ở 2 bên khác hẳn nhau.Các bác chú ý mà xem tuy bức ảnh thứ nhất bị out nét nhưng bên trái có vẻ mờ hơn bên phải và trông out nét rõ hơn.
    Xin cho hỏi bể của bác mell dùng phân nền gì.Bác có dùng thêm phân nước nữa hay ko mà bể có vẻ như hơi nhiều chất.Nhìn rõ nhất là lá của cây súng đỏ.Làm quái gì có cây súng nào mà lá lại to như vậy.So sánh với bông Trân Châu cao thì chắc nó to hơn vào khoảng vài chục lần.Ặc Ặc.
    Nói chung bể như vậy cũng đã là tốt lắm rồi.Bể thấp thì cây chắc chắn sẽ tốt rồi.Nhưng nhì vào bể chắc của bác dùng còn hơi thiếu đèn.Bác nên bổ sung thêm nữa nhé.Chúc bác có một ngày vui vẻ và ngày càng tiến nhanh trong thú chơi bổ ích hại tiền này.Mong bác thông cảm nhé "lời nói ko mất tiền mua,lựa lời mà góp ý cho ngày càng tiến bộ hơn".

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cái này chắc mell sẵn lòng thôi.

Không hiểu ý của bạn nói lắm!! Ngưu mao chiên thì là Ngưu mao chiên, cỏ tóc là cỏ tóc sao lại so sánh thế!!

Bể to ko sài được loại này đâu, mà có sài thì nước đâu có trong như thế!

Nói chung là đọc bài này của bạn, tớ chẳng hiểu bạn muốn nói gì :D

Chào mừng bạn đến với AquabirdVN

13. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bể đẹp quá mell à, cậu có năng khiếu về môn này rồi, tiếp tục phát huy nhé!

14. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cháu xin cám ơn chú codai,anh còi,anh cướp,anh gamble,chú meetu đã khích lệ và động viên.Sướng quá đi ạ.:D :D :D

Anh còi ơi bể này dùng phân giống của anh đó mà.Em có ém hàng đâu ạ.

Chú codai cho cháu hỏi cây lông Đại Bàng là cây gì thế ạ.Hay là ở ngoài này gọi khác trong Nam.

Xin chào bạn Kiemsoat.Diễn đàn aqua-birdvn.com chào mừng bạn đến tham gia.Đúng thật là mình dùng lọc quấn bông.Ko hiểu sao bạn lại có thể tinh ý đến thế nhỉ??~X( ~X( .Mình cũng đang đặt lọc tràn đây.Cám ơn bạn đã góp ý khéo.:applause: :applause:

Cuối cùng mong mọi người góp ý thêm cho bể em ngày càng đẹp.

15. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @Mell : khi nào dọn dẹp bể nhớ Alo cho mình nhé .

16. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Chúc mừng mell có bể mới đẹp, rậm rạp, tươi tốt !

Hôm qua theo lời mời của mell AQH đã mục kích sở thị cái bể này rồi, nhìn ngoài còn sướng mắt hơn trong ảnh, nhất là cái đám ngưu mao chiên, cảm giác như lọt vào rùng trúc mát rượi, các cây trong bể của mell có nhiều loại lông nhỉ nào là lông chim, lông công, lông đuôi con trâu, cây nào cũng khỏe.

@Coi ơi kiem soat nhận xét rất chính xác theo mình thấy bể này dùng có mỗi cái máy lọc quấn bông, nên nước chổ để máy lọc thì trong, ở xa thì lờ lờ.

Các thông số của bể hôm qua mình biết được như sau:

dài 1.35m R: 60cm. cao: 70cm, bể có dùng co2, 3 đèn Osram. lọc quấn bông còn thiếu gì nữa không mell ơi.

17. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh Hải cứ yên tâm khi nào dọn dẹp thì em alo ngay.
    Mình chưa dọn dẹp bể bạn Kiêmsoat ạ.

Sẵn lòng thì nên sẵn lòng bể bác đi bác còi ơi.Em xin mãi 1 ít rêu cá đẻ mà chẳng thấy bác nói gì.Buồn quá.

Chú hưng ơi còn thiếu mất cái lông của con Đại Bàng mà cháu chưa biết nó nằm ở đâu.Cái này đang chờ chú Codai trả lời đấy ạ.

18. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, anh codai gọi là Lông Đại Bàng cho nó hoành tráng đấy mà bác (em đoán mò thôi) chứ nó là Lông Chim mà. Nếu có Lông Đại bàng chắc là sẽ còn lông của nhiều loài khác các bác nhể. Cây cối của mell trồng toàn là cây cạn vậy mà mới có 1 tháng đã như vậy rồi, nhìn thích mắt quá. Cây cối của mình là cây "nước 100%" vậy mà đâu có tốt như của bác mell.

Chúc mừng bác có bể đẹp. À, bác có thể share công thức phân nền cho em học hỏi với. Thanks bác trước.

19. cuong_vinh2000

cuong_vinh2000 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bể của mell setup đẹp quá.nhưng mà cây hồng liễu lá bị xoăn

Last edited: 7/3/06
  20. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    em nghĩ anh Codai muốn nói đến cây Lông Công đó mà. Cây Lông Công có màu xanh rất đẹp.