Thêm một số thông tin về Guppy!

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi leejuangjun, 13/11/07.

1. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cá bảy màu được chăm sóc cũng giống như một trong số những loài cá nước ngọt phổ biến khác. Thực tế chúng rất dễ chăm sóc và có thể lai tạo thành rất nhiều màu rực rỡ.

Cá bảy màu là một loài cá mang tính đại chúng nhất hiện nay. Những chú cá bảy hiện nay không chỉ mang một màu sắc riêng biệt mà còn được tạo ra thành nhiều màu khác nhau rất đẹp. Không có 2 con cá bảy màu giống nhau một cách hoàn toàn. Cá bảy màu rất quyến rũ người xem. Chúng rất dễ được chú ý bởi những hành động ngộ nghĩnh và việc chăm sóc chúng rất thú vị và đơn giản vô cùng. Chỉ cần cho chúng ăn những loại thức ăn tươi và khô vừa miệng là chúng có thể sống sót được. Nhưng nếu bạn cho rằng nuôi sống và cá sinh sản hang loạt là đã thành công thì bạn đã lầm. Mục đích nuôi cá là để nuôi và lai tạo ra những loại cá mới đẹp mắt hơn, khỏe hơn,… Vì thế bạn nên chọn lọn những con cá bảy màu đẹp nhất và tiến hành lai tạo.

Theo thông tin được cung cấp trong website " Guppies.com", là một trong những tiền đồng của cá bảy màu liên quan đến giáo mác. Sự công bố này cung cấp thông tin sau đây về nguồn gốc của cá bảy màu. Họ nói Guppy là một thành viên của gia đình Poedciliidae. Những con cá bảy màu hoang dã được tìm thấy trong Barbados, Trinidad, Guyana, và phía bắc của Brasil. Những con cá bảy màu hoang dã cũng được tìm thấy ở Mỹ, trong bang Florida. Loài cá nhỏ nước ngọt này thông thường sống trong những nước nhiệt đới sáng sủa, đôi khi cá bảy màu cũng có thể cũng sống sót được trong nước lợ.
    Theo thông tin được cung cấp trong website "Guppies.com"

2. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    ~X( bác le cho cháu hỏi lun sao 7 màu của cháu đẻ nhiều lắm nhưng sao cá con lại bị teo đuôi rồi từ giả cõi đời và liệu có cách chửa ko bác

3. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Chắc là cá của ThaiBao bị nấm rùi. Nhìn kỹ xem có những đốm trắng trên mình cá không. Nếu thấy con nào có thì phải lập tức tách riêng ra và bắt hết cá sang một hồ khác rồi vệ sinh hồ cũ thật kỹ. Nếu không sẽ lây bệnh cá chết cả hồ. Bệnh nấm trắng này nguy hiểm lắm. May là mình chưa bị lần nào mà hàng xóm của mình thì bị hoài.:D

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    đúng là mê 7 màu ^_^ bác leejuangjun cũng chụi bỏ công nghiên cứu mí em này như thế mới thành công ^_^. Chừng nào ép được mấy em đẹp ho tiếng cho mình biết nha........đặng qua..........chôm ^_^

5. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Anh lee ơi! Hum nay mới lụm được con 7 màu nhìn hơi bị được.Da rắn mà vàng óng từ đầu tới đuôi lun.Để em pót ảnh sau

6. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    chết hơi nhìu rùi bác le có thể do cá lai cận huyết nên sức đề kháng yếu hay ko mà cá con nó chết hoài à pó tay wa mà cháu có 1 con cứ cắn 1 con trống khác làm nó đứng im 1 chổ lịu có die ko bác cá con đuôi bắt đầu có màu nui chung với bố mẹ dc chưa hả bác cảm ơn các bác trước

7. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Ôi!!!!! Bảy màu!!!!

Chịu khó gì đâu bác.:D Em muốn tìm những em giống đẹp đẹp về nuôi ép ra nhiều nhiều nhìn cho vui thôi. Cá em giờ toàn là cá xấu không à. Chúng đẻ phát hoảng luôn. Em nào cũng đẻ trên 100 ẻm hết trơn. Đang làm hồ để nuôi nè.:D Khi nào lên cafesôngtrăng call mình tiếng mình chạy qua chơi luôn hen!:D Số mình nè: 0958058618
    Màu vàng anh cũng cóa nè, được mấy chú.:D Hôm nào post hình lên xem thử nhen!:D
    Vấn đề lai cận huyết thì có thể làm cho sức sống của cá giảm dần từ đời này qua đời khác. Nhưng quan trọng là do môi trường sinh sống của cá quyết định cá sống khỏe hay không thôi. ThaiBao coi lại trong hồ có con nào bị bệnh ko thì bắt ra ngay(cho gà ăn:D) chứ để chung thì sẽ lây những con khác đó. Cá bảy màu thường bị bệnh nấm trắng toàn thân là gây chết nhiều nhất. Còn con nào đó cắn con trống thì cứ để cho nó cắn không sao đâu. Nếu con trống không biết chạy thì chết cũng đáng.:D Cắn một hồi rồi cũng thôi à!
    Cá con bắt đầu có màu thì có thể nuôi chung với bố mẹ được rồi. Nhưng lee khuyên ThaiBao đừng nuôi chung với bố mẹ mà hãy tách riêng trống ra trống mái ra mái nuôi cho đến lúc trưởng thành. Lựa những con đẹp và cùng loại bỏ vào ép thì sẽ có cá đẹp ngay thôi.:D

8. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    cho gà ăn thì lại phí bác à co la hán ăn:laughing: hướng này hay đó nhưng bác lê oi liệu bao h mới lai dc nhưng con có mảu thiệt khác lạ và cháu cưng cá lắm ko mún 1n em nào die đâu~X(

9. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Muốn có những màu khác lạ thì trước hết phải có những con trống nhìn "được" một tí tiến hành lai tạo. Còn vấn đề lai làm sao thì thuộc lĩnh vực của những chuyên gia. Thông tin mình biết còn trừu tượng lắm. Ở Việt Nam đa số cá đẹp đều nhập từ nước ngoài hoặc cũng có một vài người lai ra được giống cá đẹp. Đang tìm hiểu kỹ về vấn đề này:D

10. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    sao em thấy chủ yếu cá con giống màu sắc cá mẹ hơn và ít fa trống như mái đuôi cam lai zoi con trống đen thui vẩn ra cam ko fa chút đen nào

11. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Cái đó phải chờ cá con lớn lên rồi mới biết được. Cá còn nhỏ chưa lên màu đủ nên chưa thấy hết được đâu ThaiBao!:D

12. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    :D :D ko có lứa truớc củng cùng bố mẹ h đẻ dc rùi mới có 3 tháng ko bít lần này có may mắn ko:D