Thêm Phân sau khi setup hồ được hay không?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi RedStone266, 4/3/08.

1. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em làm 1 nền cho hồ 1m2 cao 50 rộng 40. Theo người bán phân em chỉ mua 3kg phân hạt tròn của Trung Quóc trộn với sỏi nhỏ làm nền.Bây giờ em muốn bổ sung thêm Aquasoil thêm thì có thể đổ lên trên sỏi được không hay phải làm lại nền.Mong các bác giúp cho ý kiến để em tham khảo.

2. RedStone266

Thích đã nhận:
    5
    Bác nào có kinh nghiệm giúp giùm em với.....Em không biết nhiều mong các bác giúp đỡ .Cảm ơn nhiều.

3. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn dùng 1 vật dẹp dẹp(cái Bay chẳng hạn...) hớt lấy lớp sỏi ben trên,khi nào chạm lớp phân thì dừng lại,sau đó cho them phân bón,sau khi cho phân vào rồi,bạn nên trộn đều và cẩn thận coi chừng bị dư thừa dinh dưỡng,bạn có thể tăng độ dày lớp sỏi,tốt nhất là cho thêm 1 lớp đất sét 0,5cm trên lớp phân rồi mới đổ sỏi vào

4. RedStone266

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bạn thelonelywarrior nhiều.Vậy thì chắc phải nhổ cây lên rồi mới thêm phân vào..... mình tưởng có thể thêm phân vào trên lớp sỏi luôn.

5. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Nếu không ngại màu đen của Aquasoil thì bạn cứ khéo léo trải thêm lên trên cũng được , không nhất thiết phải hốt lớp mặt nền ra !

6. RedStone266

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bạn nature :D Mình không ngại màu đen của Aquasoil nên chắc mình chọn phương pháp của bạn . Nhân tiện cho mình hỏi hồ mình 1m2 cao 50 rộng 40 xài 2 đèn Jebo 1m2/30w có đủ ánh sáng cho trân châu nhật không. Mới chơi không biết hỏi nhiều xin anh em thông cảm.

7. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=RedStone266;453054]Em làm 1 nền cho hồ 1m2 cao 50 rộng 40. Theo người bán phân em chỉ mua 3kg phân hạt tròn của Trung Quóc trộn với sỏi nhỏ làm nền.Bây giờ em muốn bổ sung thêm Aquasoil thêm thì có thể đổ lên trên sỏi được không hay phải làm lại nền.Mong các bác giúp cho ý kiến để em tham khảo.[/QUOTE]
    Chào bạn RedStone!
    Đối với loại đất nền ADA-Aquasoil thì bạn có thể để nguyên nền cũ và cây mà rải một lớp lên trên vẫn được. (Miễn là rải cho khéo đừng để Aquasoil đè chết cây thôi ). Mình đã từng biết một số bạn trên diễn đàn đã bổ xung bằng cách này mà cây và bể vẫn tốt!!!
    -Theo như chỗ Thủy tinh biết thì CTN cần ánh sáng mạnh, bạn thiếu ít nhất là một bóng nữa ( tùy thuộc vào giá đèn của bạn có phản quang tốt hay không nữa )
    Thân!
    Thủy tinh.

8. tiends

tiends Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn giải đè lên nền sỏi là được rồi .......................

9. RedStone266

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn mọi người bây giờ mình có thể yên tâm cho thêm phân vào.Sẽ cố gắng thêm 1 bóng đèn :D kinh phí hơi eo hẹp nhưng bị nghiện nên ráng chơi vậy :D

10. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thêm phân nhét cũng dc mà quan trọng là bạn trồng những loại cây gì ? nếu là những loại đòi hỏi ít dinh dưỡng thì bổ sung phân nhét hay phân nước vẫn dc
    mình thì nghỉ là nên nhổ cây lên cạo lớp sỏi làm lại nền hay hơn là bổ sung bằng cách rãi trên sỏi vì làm vậy nhìn cái nền ko dc đẹp lắm 1 lần làm lần khó mà thôi thì làm kỷ càng lại cho chắc ăn và cũng là để nâng cao tay nghề
    đó chỉ là ý kiến riêng của mình thôi