Theo bác thì cám chim có nên cho thêm bắp vào không?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi HungNews-nt, 14/4/11.

1. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Bác cho em hỏi 1 tí!
    Theo bác thì cám chim có nên cho thêm bắp vào không?
    Cho vào thì được lợi gì, hại gì ....

ythienkiem, HUY HNNT and KtsBim like this.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác hỏi là cho bắp bò, bắp ngô. hay bắp đùi hả bác??. Bác cho gì vào cũng tốt cả.

3. ythienkiem

ythienkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    877
    @ HungNews-nt: theo mình thì bác Hưng nên ghi là " ngô " thì các cụ ngoài Bắc dễ hiểu hơn một tí , còn trong Nam thì anh em mình quen gọi là " bắp " rồi các bác ơi . hihihi .......:laughing::laughing::laughing:

4. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Chú News phải nói rõ ràng chứ , Chú mà nói như thế Anh Em lại tưởng cho bắp chuối vào cho nó có chất xơ đấy ,

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Miền núi phần lớn làm cám chim bằng ngô, thấy mấy bác chơi mi chọi nghề cũng làm cám mà thành phần chính là ngô, còn không biết nơi khác thế nào, mình thấy ngô ăn tốt hơn gạo

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    một câu hỏi rất.................... mộc mạc
    bạn vào bài cám của bác Binhlaocai tham khảo thử xem sao :(

tieuhoami, tiencuong, KtsBim and 2 others like this.
  7. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Ăn ngô tốt mà. Ngô hay là bắp đấy. Người dân tộc mình thấy toàn ăn ngô và chim thì toàn ăn cám ngô xay nhỏ. Người béo mà chim cũng béo tốt.
    Cần quái j bài ông Binh hay Bính nào chứ. Thần tượng quá thành dở hơi đấy. Học mỗi thứ 1 tý lại hay.

---------- Post added at 03:18 PM ---------- Previous post was at 03:16 PM ----------

Ăn ngô tốt mà. Ngô hay là bắp đấy. Người dân tộc mình thấy toàn ăn ngô và chim thì toàn ăn cám ngô xay nhỏ. Người béo mà chim cũng béo tốt.
    Cần quái j bài ông Binh hay Bính nào chứ. Thần tượng quá thành dở hơi đấy. Học mỗi thứ 1 tý lại hay.

KtsBim, HungNews-nt and ythienkiem like this.
  8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo như người dân tộc phía Bắc nói thì: con Mi không có Bắp (ngô) thì kô hót

9. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Cảm ơn tất cả các ý kiếncua3 các bác! Không biết thì hỏi, muốn giỏi phải học!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:04 PM ----------
    Một nhân vật không có thật, ... những bài viết có thật không ... vậy...tự kết luận!

Last edited: 14/4/11
  10. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    ăn ngô cũng tốt nhưng bác pha 1 lượng vừa đủ thôi bác hình như ngô có tinh bột thì phải bác ạ
    có j không phải bác bỏ quá

11. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình thầy người ta con cho ăn cả sắn nữa. mà chim lại rất thích ăn nữa.

tiencuong, KtsBim and HungNews-nt like this.
  12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Chào bác H chơi chim cái quan trọng nhất là học hỏi và tìm tòi. Đúng như những gì bác và anh em chơi chim đang học hỏi. Còn chuyện ai đó đưa ra bài cám có dùng được hay không còn là do cái suy nghĩ của mình. Cái nhìn của mình không nên bị chi phối bởi 1 lời nói hay một tác động nào bác ạh. Còn bác muốn biết sự thật thì dễ thôi......Chúc bác vui vẻ.

huyduclc, hnc, Duong_choelua and 6 others like this.
  13. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Bạn ko nên bức xúc quá như thế, AE đang trao đổi kinh nghiệm mừ, hãy vui vẻ lên thì chym cò nó mới căng được kekekeke.

14. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Em thấy các bác dân tộc ngoài bắc cũng nuôi mi bằng ngô mà theo em thì ngô xay vỡ trộn trừng rồi rang vàng lên còn tốt hơn gạo

15. huyduclc

Thích đã nhận:
    683
    Đúng là bác Bính có thể là nhân vật không có thật nhưng về bài cám của bác Bính thì có thật, một số cao thủ đã phân tích thành phần dinh dưỡng, thành phần cám và thực tế một số người đã cho ăn thấy bài cám đó rất phù hopwj cho chim, chỉ có vấn đề nho nhỏ là tùy mỗi con chim mà các bạn cho gia giảm cho phù hợp thôi

Tốm lại Bắp (ngô) làm cám cho mi ăn rất tốt, chỉ có điều theo khoa học thì trong mầm và vỏ ngô có một số sinh tố tự nhiên nhóm B như B1, B2, B6, niacin và một số khoáng chất cần thiết khác cho cơ thể. Theo bài cám của bác Bính thì vô tình bỏ qua các sinh tố tự nhiên này mà thôi. Nếu có các sinh tố này thì ngô còn tốt hơn gạo nứt (gạo cho chim ăn)

Last edited: 15/4/11
  16. ythienkiem

Thích đã nhận:
    877
    @huyduclc: thế theo bác thì bài cám của bác Bính phù hợp ở giai đoạn nào khi ta nuôi em họa mi vậy bác ?

17. huyduclc

Thích đã nhận:
    683
    Theo mình nếu làm đúng theo công thức của bác Bính đưa ra thì con chim ít nhất phải là mộc dở (dĩ nhiên chim thuộc là tốt nhất), đã thay lông (tóm lại là nuôi được > 1 năm), chim mộc cho ăn cám này đảm bảo đi ỉa kinh niên, kể cả các bạn có cho uống thuốc, rất hiếm có con có thể chịu được, nếu là chim mộc mà cho ăn cám này thì tốt nhất là"
    - Bỏ kỳ tử + gấu tầu
    - Giảm bớt hàm lượng đạm trong cảm, giảm bằng cách nào thì tùy các bác

Quên mất là thêm 1 vấn đề: Với những bạn chơi mi hót đừng nên thử làm cám nhé, nếu đã cho ăn cám này, sau đó mà ko có thời gian, bỏ bê ko cho ăn nữa mà cho ăn ba vì khả năng con chim sẽ không hót, xuống một cách thậm tệ

18. ythienkiem

Thích đã nhận:
    877
    Theo mình thì bài cám của bác Bính gia giảm đi tùy theo nhu cầu chơi của mỗi anh em , khả năng phù hợp với chim có tuổi lồng , nuôi chim ở vùng cao như Lào Cai , Tuyên Quang , Hà Giang và chủ chim sẽ cho chim đánh theo luật " đánh mở " tức là đánh thông lồng từ đầu . Còn cho chim ăn cám này mà " đánh cửa " tức là đánh qua cửa công thì không phù hợp vì chim sẽ rất là điên , hay húc đầu vào cửa công cho chim đối thủ tha hồ mà đánh , có khi chim chỉ nhảy xuống đánh một mỏ rồi lên cầu . Và theo mình được biết thì hiện tại anh em trên Lào Cai làm cám khác bài cám này nhiều .

Đúng như bác huyduclc đã nói : bài cám này cấm kỵ cho chim họa mi hót .

19. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Tui có làm 3 chú mi mộc và lúc đầu cho ăn theo công thức của anh Bính nhưng chỉ có 2 chú căng lửa còn 1 chú dù cũng có hót nhưng đi phân có vẻ không tiêu nên phải chuyển qua cám con cò ( tui chỉ chơi mi hót cho vui thôi) và bây giờ chú đó chẳng hót hét gì cả. Vì vậy theo tui chim ăn ngô thì tốt nhưng không phải chú nào cũng tốt cả (Điều này anh Bính nói trên diễn đàn khi viết công thức cám rồi) mà tùy theo từng chú thôi.

20. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    cám có phải thuốc tiên đâu mà bác nghĩ ăn vào căng húc mắc cửa công như bạn nghĩ thì ai chẳng thích. còn nước nuôi nữa bạn ơi, nếu ăn bổ như bài cám bác bính mà nuôi như bác ý thả lồng đất hàng ngày như vậy thì khả năng đi ỉa là rất thấp nên các bác cứ tham khảo và suy nghĩ cái gì gì áp dụng được thì chắt lọc.

hoangchanhthu, KtsBim, hnc and 2 others like this.