Theo Bác thì luyện cu mồi hay cu đấu dễ hơn?

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi PC1, 18/10/12.

?

Theo Bác thì luyện cu mồi hay cu đấu dễ hơn?

1. Cu mồi

10 vote(s)
    43.5%
  2. Cu đấu

13 vote(s)
    56.5%
  1. PC1

PC1 Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    503
    Anh xã em chơi cu gáy, thấy suốt ngày cà phê cà pháo, lúc cà phê thì mang cu gáy đi, nhưng thứ 7 vs cn lại đi bẫy cu, vậy 2 loại cu gáy đó các bác cho em hỏi luyện con nào dễ hơn ạ? lý do tại sao?.
    Em hỏi để khuyên anh xã chỉ nên chơi 1 loại thôi cho có thời gian về với vợ con. :devil:

hahai, hadongptbinh, ancugay and 35 others like this.
  2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    chỉ là một con cu thôi mà,........................chứ chơi chim thì rỏ khổ đấy.

hahai, ancugay, transonghp and 14 others like this.
  3. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Tối qua mới ngồi chém về topic này.
    Kết luận cuối cùng chưa bên nào phân thắng bại.
    Bên chơi cu đấu có lý của cu đấu, bên chơi cu mồi lại có lý của cu mồi.
    Chỉ có một kết luận này là chắc chắn: Tốn thời gian như nhau!
    Tiện đây nếu em ủng hộ chồng vừa chơi cu mồi, vừa cu đấu, xem ra có thể phong em làm....Mẫu Cu được rồi đó!

hahai, ancugay, transonghp and 27 others like this.
  4. cu gay cat tien

cu gay cat tien Member

Thích đã nhận:
    72
    tốt nhất là vợ chơi cu đấu chồng chơi cu mồi là đẹp nhất đó còn không đồng tình lữa thì em cứ tư từ đi đến cạnh bên lồng chim mở cửa cho em nó ra là sẽ có thời gian chơi với vợ con ngay mà chúc em thành công

5. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    nhấn thank thì anh ủng hộ ngay .còn anh là thằng cu bổi làm gì có tiếng tăm .còn cu mồi cu đấu chơi củng phê hết . ảnh đấu ,ảnh mồi ở đâu củng được ,miển là ảnh về nhà còn đấu tốt là được..vợ anh bảo thế,,,,.hê hê hê ...

Last edited: 18/10/12
  6. Cu nào cũng hay cu nào cũng tài, chơi cu thì cu nào cũng khổ chẳng cu nào sướng cả, bỏ cu đi là sướng nhưng bỏ cu rồi lại nhớ cu nên lại quay về với cu. Có đấu mới làm mồi có trở thành mồi mới biết là cu đấu.

7. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Theo em đã chơi chơi cu thì là ngu rồi cu đấu hay cu mồi càng chơi càng thấy ngu vừa tốn thời gian vừa tốn tiền chơi cu đấu thì phải chọn cu xong rồi phải luyện tập ra sào phải chơi như ở nhà phải ra được đủ tiếng mới mong có giải còn cu mồi thì em thay khó hơn một chút vì chon được rồi thì phải tập mà tập mồi thì rất nan giải tai nạn thì rất nhiều cả chủ lẫn chim đều gặp phải ôi tóm lại càng chơi cang thấy ngu mà cứ lao vào thế mới khổ

8. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    chủ đề hay , cá nhân Cent chưa biết cu đấu , nhưng biết rằng nó là một nghệ thuật đỉnh cao....anh em biết mong được học hỏi thêm nghệ thuật này

cung kính
    Centimet

9. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    cả 2 nói trên luyện con nào cũng khó, có 1 con vừa ý mình thì cả đời có thể chưa có vì long tham con người không đáy! chim cu gáy đấu có cái hay riêng của nó, chim để đi làm mồi cũng vậy, cũng như người thích trống người thích đàn. Tuy nhiên trống và đàn đi đôi càng tốt, một con chim cu muốn thành mồi trước hết phải tập làm quen đi khỏi nhà, đi xe, đi xuồng, đi tàu.....làm quen chổ lạ, sang lồng sang lụp cho quen....cho nên trước tiên phải tập hợp bạn chơi để tập cho chim làm quen, rồi ra rừng làm quen....sau đó mới có thể thành mồi, trừ những con đặc biệt! Tuy nhiên có nhiểu cao thủ hiện nay chơi cu gáy đấu có nhiều cách tập luyện khác nhau. Nói gì nói cả 2 vấn đề trên luyện tập cái nào cũng gian khổ và kiên nhẫn mới thành công. Nếu chỉ cho chơi 1 loại thôi? Thì câu hỏi này cũng khó mà giải quyết! Hiiiii.......vì chim cu chịu đấu đá với nhau thì mới làm cu mồi được! hiiiiiii.....vài lời phù phiếm vui vẽ hiiii!

10. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    Gáy đấu và gáy mồi là hai trường phái khác nhau.
    thời gian hai phái đều mất thời gian ,văn ôn võ luyện không ôn không luyện sao mà tài đc.
    có chăng khác biệt chọn (tuyển ) loại gáy và cách thức tập dợt mà thui.
    gáy đấu chọn lựa mất thời gian hơn chủ chim phải suu tầm những chú gáy có tố chất đoàn lối bài bản của một chú chim đấu,để thi tiếng với những chú chim khác của nhửng chủ chơi chim với nhau.khi đã chọn đc chú chim có tố chất chơi đấu chủ chim phải mất thời gian tâp dợt sao cho chú chim khi treo giàn trong vòng 15p' phải ra đc nhìu tiếng,doài hỏi time lém đó he.
    dợt gáy đấu thườg giao luu tụ tập hội chơi ,trên chim dợt tiếng dưới chủ dợt ly cafe dưa lê chem gió hee.
    Gáy mồi thời gian chọn (tuyển) thoáng hơn chủ chim chỉ cần chọn nhừng chú có tố chất ,phóng ,kèm gù nhìu là có thể tập ténh nết làm mồi đấu đá thu phục những chú chim bổi khác ,dợt mồi cần ra thung ra rừng ,cần sự im tỉnh chứ không sôi nỗi như dợt gáy đấu,vì vậy CE nên khuyên ông tướng nhà mình chơi gáy mồi cho đầm ténh hee
    phái nào củng thế thú chơi nào củng vậy chủ đam mê món lào thì rành nhìu time cho món đó(chỉ gáy khách là ko mất nhiu time) thân!

11. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Chủ đề này thiệt khó mà thiệt vui...Giữa cu gáy mồi và cu gáy đấu là hai phong cách chơi khác nhau vì vậy để luyện cũng khác nhau...Nhưng nói vậy chớ,nó vẫn có một vài điểm chung nào đó...Ví như các cụ...chúng nó nói:đã chơi cu là ngu rùi...nhưng mới là ngu đệ tam thôi...chớ không ai dám giao lưu chém gió hoài hoài....((=Biết là vậy,xong vẫn muốn kiểm chứng xem chơi luyện cu mồi hay cu đấu ngu hơn........Cuối cùng thấy chơi luyện cu mồi thực thụ đúng nghĩa chim mồi quả là dày công và ý trí với tư duy mở...nó nâng ta lên một tầm cao mới với sự gắn kết hiểu biết giữa thiên nhiên và con người..."Sau mỗi chuyến đi xa lại thấy bao nhiêu điều mới lạ..."..........Không như trên sàn đấu ồn ào đầy tính đố kị cũng giống như tất cả các cuộc thi,khi về mà trĩu nặng tiêu cực không biết trút bỏ đâu...Vẫn biết là thế xong vì muốn chiêm nghiệm,nên bị cho là ngu...ngu vì con cu..........................

12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    gáy đấu thì ít tình vì mang tính hơn thua, khó chia sẽ... gáy mồi thì thường tình cảm là chính khoe chim nổ chim rùi chia sẽ chim =))
    gáy đấu thì nuôi như cu hót nên chủ cũng hay hót =))...gáy mồi thì nuôi như cu gáy chủ ít gáy đụng cái mu mới gáy=))...
    gáy đấu nếu chơi k lại tức...khi hơn dc rùi thì hết ức hót mê ly keke mà cái tức nó cứ hành mình tìm mình...còn gáy mồi chơi k lại bổi thì cũng tức mà trong sung sướng nhe...bắt dc rùi hết tức hết sướng hehe mà mình thì cứ thích đi tìm cái tức thế mới ngu=))
    vài lời của thằng chơi cu mồi=)) mấy bác gáy đấu đâu ra đấu đê có gì lượng thứ em nhe

Last edited: 19/10/12
  13. Các cụ nhà ta đang thổ lộ cái ngu chơi cu đây, em cũng đang ngu dần theo các cụ đây :laughing::laughing::laughing:

14. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    bạn hỏi luyện cu đấu hay cu mồi khó hơn .xin trã lời loại nào củng có cái khó riêng ko dể chút nào........đã chơi chim cu gáy thì phải thuần ,chọn, tập ,chăm sóc .cho chú cu của mình nên rất tốn thời gian....nếu chọn chơi cu đấu sáng cà phê củng cu ,thứ 7 ,cn lên sàn đấu cu ,xem đấu cu ..... nếu chon cu mồi sáng cà phê ko sách cu theo nhưng vẩn chủ đề là cu ,thú7 ,cn.rúc bui gáy cu.cả 2 đều như nhau.hiện giờ anh đang chơi song kiếm hợp bích bạn cứ để anh thỏa lòng đam mê. tuy vậy ai củng trách nhiệm với vợ con ,ai củng muốn gần vợ gần con nhiều hơn,vui chơi ko quên nhiệm vụ đâu. nhưng chơi cu gáy củng có cái hay hơn thú chơi khác (ít cờ bạc ,ít rượi chè bê tha ,đặc biệt là ít quan tâm đến cu mái ngoài vv,.vv...vvđa số anh em chơi chim cu gáy đều giúp vợ ,nịnh vợ lắm(nếu ko nịnh ,ko giúp ko cho đi gáy ,đi đấu là chít)..có mấy lời giử chủ thớt..thân chào

transonghp, Sese, GHT and 17 others like this.
  15. Papa

Papa Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,119
    Papa thấy kết cái bạn PC1 này rồi đấy nhé :) Đề tài bạn đưa ra rất thú vị, nó thú vị ở chỗ bạn đã nhìn ra được khâu quan trọng nhất trong hai trường phái gáy đấu và gáy mồi đó là: quá trình luyện tập để những chú ku trở thành những chiến binh giỏi nhất. Bạn đang và sẽ ủng hộ sự nghiệp chơi ku của anh xã nhà bạn bằng cách làm thế nào để anh xã giữ được lửa đam mê mà không mệt nhiều. (anh xã mà mệt thì có chị em nào mún đâu chứ).
    Papa thì không thích nói bằng thực hành vì thế lúc nào thèm là lại hăm hở xin các bác cho theo xách ku lên rừng. Cũng từ những lần thực tế như thế mà Papa mang trong mình kỳ vọng là làm sao để luyện được một em gáy mồi ưng ý. :) Trước hết, để có thể phân tích được luyện một chú gáy mồi là như thế nào theo Papa nghĩ ta phải hiểu được những gì ta có (mồi tập) và những gì ta cần (bổi), ta phải hiểu ta (kinh nghiệm) và phải biết được cái mà ta phải đương đầu (thung). Dù đang rất háo hức để được tham gia hội gáy đấu cho ngu thêm chút nữa nhưng Papa thiết nghĩ với gáy đấu cũng thế.
    .....
    Các vị tiền bối trong 2 trường phái đâu cả rùi nhỉ, kinh nghiệm là cái mà những anh em chơi ku như Papa đang rất mong được nhận.
    Trân trọng!

transonghp, Sese, PC1 and 25 others like this.
  16. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Đảm bảo là ai hỏi câu hỏi này là người rất đam mê chim Gáy! Không thể là vợ của bác nào chơi chim được! hehehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:02 PM ----------

Em xin lỗi bác nhưng em không đồng quan điểm với bác! Không phải cứ ra dàn đấu chim người ta mới đố kỵ đâu bác. Ở đâu chẳng có đố kỵ ạ! Em với bác cùng hội cùng thuyền thì không sao, nếu không phải thì cũng dễ có tranh chấp lắm ợ. Ví dụ ở bãi đánh có con thổ đồng hay và bài bản, bác ra bác bắt còn em mãi không bắt được thì em không tức mới là lạ!

lamvlam, transonghp, Sese and 5 others like this.
  17. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Chơi cu gáy mồi đi đánh bẫy ở trên rừng mới thú, mới vui vì gặp nhiều chim bổi nước chơi hay, được nhìn nhiều cô sơn nữ dễ thương lắm lắm,...
    Chơi cu gáy đấu dành cho những ai thích hơn thua hay nổi tiếng.
    Chơi gì cũng được miễn sao vợ không cằn nhằn là được vì người chơi phải nhớ hoàn thành trách nhiệm của người chồng với gia đình trước hết, sau đó nếu muốn thú chơi nào đó được lâu dài hãy nhớ là đang có bà xã yêu thương quan trọng trước hơn những con chim mồi,....

NAMNHI, transonghp, Sese and 9 others like this.
  18. Em thì ko tức cụ hoangan ơi, vì như vậy là con cu mồi của em ko đủ bài bản để thu phục em bổi kia thôi. Như vậy là do em chưa có mồi hay thì phải kiếm bằng đc con mồi hay chơi đủ bài bản thì mới thu phục đc bổi ạ. Chính vì vậy mà em nghĩ các cụ đi trước nhiều kinh nghiệm là ở chỗ này.

Last edited by a moderator: 28/10/12
  19. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Các cụ cứ nhìn vào những chỗ tối thế nhỉ:crying:? sao lại chỉ dành cho những người thích hơn thua hay nổi tiếng:crying:? Sao các cụ không nghĩ đến khía cạnh là học hỏi giao lưu:applause:? Xin hỏi nếu các cụ chơi kiểu 1 lồng bẫy một sào cứ vào rừng bẫy chim thì đến bao nhiêu năm các cụ mới biết được con chim gáy giọng gì, có bài bản ra sao?( theo quan điểm cá nhân em cái này là cái khó nhất đối với chơi chim Gáy) cái này em nói đối với người bắt đầu bước chân vào nghề chơi các cụ nhé? Không phải ai chơi chim đấu cũng đố khị ghen ghét, thích hơn thua hay nổi tiếng đâu các cụ ạ. Các cụ sở hữu con chim hay mang ra anh em cùng thưởng thức có phải vui hơn không ạ?
    Em cũng là người đang tập tọe vào nghề bẫy Cu! Có vài lời có gì sai mong các cụ chỉ giáo!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:44 PM ----------
    Ở đây en không nói đến vấn chuyên môn con mồi hay hay giở ạ! Ý em ở đây là em có một biết một bãi đánh chim, có một con thổ đồng mà em đã theo nó một thời gian mà chưa đánh được, có thể con đó chưa căng hay nó quá quen lồng bẫy. Em định một ngày đẹp trời sẽ đánh nó bằng mồi đất, bỗng dưng có một bác ở đâu đến đánh mất, thử hỏi các cụ có tức không ạ? Có cái bãi nói như cậu em là: "mình để âm thầm tẩm bổ" thế mà có cụ đến xơi mất! Là em thì em cũng ức lắm ợ!

Last edited: 28/10/12
    transonghp, GHT, PC1 and 2 others like this.
  20. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Kính thưa bạn Hoangan!
    Người chơi trong hội cu gáy hoặc chơi chim cu gáy mà bạn quen biết thời buổi bây giờ nếu tìm được một người tính tốt thật sự là rất ít có: cỡ 70% là rất ok rồi, 50% cũng quá là may mắn,...đến 30% cũng xem như tạm chấp nhận được.
    Tất nhiên không ai có thể nhìn bạn trong hay ngoài hội chơi chim cu gáy mà phải tư thế luôn đề phòng, xét nét tốt xấu,...
    Chim gáy đấu và chim gáy mồi lồng là hai lĩnh vực khác nhau rất nhiều, chỗ tôi không có chơi cu gáy đấu nhưng thỉnh thoảng cũng có vài người chơi chim gáy đấu lồng cho hai con chim gù nhau khi nào hết nổi thì lấy ra dĩ nhiên là hai con này có tiếng là gù nhiều.
    Hình như chơi chim gáy đấu và chim gáy mồi lồng rất ít khi song hành, nếu chơi cu gáy lâu ngày rồi, người chơi cu gáy nói gì về chim gáy, bạn cũng sẽ hiểu ngay vấn đề ra thôi.
    Mùa bẫy thì đi chim mồi(nếu bạn có chim mồi) bẫy bổi ở xa, thời gian khác có rãnh rỗi bạn tranh thủ đi bẫy gần hơn chút bằng chim mồi lỡ, tiện thể tập cho chim bổi mới nổi đi tập đánh bẫy, mùa mưa thì uống cà phê đem chim bổi mới nổi đến quán để chim quen đường đi,... có vậy thú vui sẽ duy trì lâu dài; đội ngũ chim mồi, chim mồi kế cận tương lai luôn sẵn sàng ra trận chinh phục chim bổi khá, bổi hay.

Last edited: 28/10/12
    NAMNHI, GHT, PC1 and 4 others like this.