Theo em nên mở một bài về từng bước setup nền theo cách anh Vũ.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tonythanhcd02, 25/3/08.

1. tonythanhcd02

tonythanhcd02 Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình thấy bể anh Vũ rất đẹp, hài hòa về bố cục cũng như ánh sáng. Tuy nhiên mình không thấy có topic nào đề cập đến các lớp phân nền mà anh Vũ setup. Có ai biết trình tự setup bể của anh Vũ không. Loại phân nào, từng lớp trải như thế nào, chiều dày mỗi lớp và quá trình chăm sóc, thay nước cho bể.~X(~X:)(. Xin chia sẻ cùng anh em để mọi người có thể tự setup một bể riêng cho mình được không.

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hĩ,chú codai la nguoi kinh doanh thuy sinh nen chú ấy cũng khá kín đáo về phân nền made in codai,phân do chú ấy tự trộn-20k/kg,gồm 2 loại đen và vàng,2 loại này mình cũng chả biết cong dụng là gì,khi hỏi người bán thì người ta cũng ko nói rõ,chỉ biết là màu vàng ở dưới rồi tới màu đen,sau đó bo viền để lớp phân cách tấm kiếng vài cm rồi mới đổ sỏi lên.
    quan sát 2 loại phân thì mình chỉ có vài nhận xét thế này:
    -lớp màu đen với thành phần nhiều là chất hữu cơ và chứa các nguyên tố đa lượng,nằm dưới lớp sỏi để cây sử dụng dc nhiều
    -lớp màu vàng có thành phần nhiều giống như đất sét,chứa các nguyên tố vi lượng ,lớp này đặt dưới cùng vì có chứa vi lựong ,cây sử dụng ít,còn có tác dụng như chất keo giữ các chất dinh dưỡng nhả chậm
    -2 loại phân của chú codai đều có hàm lựong đất sét nhất định vì theo quan sát em thấy chúng có kích thước hạt rất nhỏ và mịn,có thể cắt thành lát (như miếng bò bít tết),độ dẻo gần với loại đất sét đồ chơi trẻ em
    ...em chỉ có nhiêu đó ý kiến thôi,thành phần gồm có gì,tỉ lệ ra sao,độ dày thế nào... thì cái này chỉ có chú codai mới biết-nó như là loại bí kíp do chú ấy tự viết ra,mình ko thể biết hết dc:-$:-$

3. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Vấn đề nền của anh Cỏ Ra sao ko quá quan trọng như các bạn tưởng tượng đâu.Mình nghĩ đọc trên mục này.suy nghĩ, nghiên cứu, thử nghiệm.....có gì khó lại pm hỏi các anh.sẽ là con đường sáng nhất giúp bạn có 1 bể đẹp mà theo dúng phong cách của chính mình...............

4. tonythanhcd02

tonythanhcd02 Member

Thích đã nhận:
    19
    Có thể tiết kiệm thời gian

Vì theo mình nghĩ, có rất nhiều người muốn tạo một nền trồng cây thủy sinh thật đẹp, nhưng cứ mò mẫm mãi mà vẫn thất bại. Thị trường thì có nhiều phân khúc, thú chơi thủy sinh cũng vậy. Có những người muốn tìm tòi học hỏi và sáng tạo riêng cho mình. Tuy nhiên có những người lại muốn có được sản phẩm đẹp mà lại rút ngắn được thời gian tìm hiểu, phần vì thiếu thời gian, phần vì tìm hiểu nghiên cứu không phải là mục đích của họ, mục đích của họ là có bể đẹp. Nên mình nghĩ là phân khúc thị trường đó cũng rất lớn, tại sao mình không phục vụ những người như thế. :applause::applause:

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Ở đây là chơi cho giảm xì trét nên phải nghiên cứu, vén tay lên mà làm, còn cái lớn hơn nữa là cái thú tự làm ... còn không thì trả phí dịch vụ thì ra thẳng A Vũ cho đở mệt.

6. superredgao

superredgao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6
    các bác cứ đọc lại các topic trong phần phân nền đi mấy bài lâu lâu rùi đó cũng sẽ tìm hiểu đc chút bí quyết của anh cỏ đó, đọc khó hiểu lắm toàn là các vấn đề như vi lượng j đó như học môn sinh học vậy

7. kimura_kenshi

kimura_kenshi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đó là mâu chốt của vấn đề đóa , nếu ai cũng đọc và hiểu tường tận đươc các vấn đề lý hóa , các phản ứng hóa học trong lớp chất nền , trong nước thì chắc ai cũng có bể đẹp rồi bạn ạh ^^