Thi công sân vườn tại Hải Phòng - những ngày đêm khó quên !

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi tunglam, 30/1/12.

1. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Sân vườn này TungLam Garden nhận được yêu cầu sát Tết quá nên tất cả anh em trong Cty phải nỗ lực 200% để hoàn thành khối lượng công việc khủng cho kịp xong trước Tết.
    Khâu thiết kế sân vườn đã gửi khách hàng từ khá lâu nhưng không có hồi âm. Bỗng dưng trước Tết 45 ngày, mình nhận được đề nghị của khách hàng đi Hải Phòng gấp để khảo sát và thống nhất ý tưởng lần cuối.
    Đang thi công nước rút ở Ninh Bình, đến trưa chẳng kịp ăn uống gì, chỉ kịp nhét vội 2 ổ bánh mì và chai nước rồi leo lên xe. Nhìn đồng hồ lúc đó đã 12h15. Phóng như bay về Hà Nội để chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ và laptop, quẳng tiếp lên xe phi tiếp. Rủi là bị tắc đường nên mãi 6h tối mới mò đến Hải Phòng, vừa ăn vừa trình bầy luôn. Sáng hôm sau cùng chủ đầu tư đi tiếp ra khu CN ở Thủy Nguyên chuẩn bị luôn cho sân vườn bên đó. 11h30 khảo sát xong lại phi qua Thái Bình - Nam Định để về lại Ninh Bình thi công tiếp. 14h30 về đến Ninh Bình, trời mưa tầm tã nhưng tất cả anh em vẫn tiếp tục thi công đến 6h tối thì hoàn thành. Đưa anh em về vườn xong mới về nhà, ngó đồng hồ đã 22h.
    Mệt nhưng mà vui !

Sân vườn Hải Phòng lần này mình cũng có làm 1 hồ cá Koi và một hồ thả sen súng, cá cỏ. Ngoài ra không thể thiếu các hạng mục cây xanh, bồn hoa hay thảm cỏ. Tuy nhiên ấn tượng nhất là giàn Tùng 8 cây nhập trực tiếp từ Nhật về, toàn là hàng khủng.

Phần xây dựng kéo dài gần một tháng, gặp rất nhiều khó khăn nhưng cuối cùng thì mọi việc cũng xong.

Ngày 15/1 tức 22 tháng Chạp TungLam Garden bắt đầu khởi công trồng cây chủ là các cây đại cảnh :

Cây to quá phải điều cẩu 25 tấn đến điều trị

Thương cho "cụ Tùng" vì kềnh càng quá mà người ta cưa cắt cụ ra thế này để vừa với container, nhìn mà xót cả ruột :

(còn tiếp)

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Trời mấy cây Tùng thiệt là khủng!
    Tiếp tục chờ xem hoàn chỉnh sân vườn này!

ltdhong, TuấnUyTin and tunglam like this.
  3. TuấnUyTin

TuấnUyTin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    Hôm nào xong mình phải mò qua tn xem tận mắt ms dc nhìn mà khủng khiếp thật!@@

tunglam and ltdhong like this.
  4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hàng khủng quá, đúng là đại đại gia .

tunglam thích bài này.
  5. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đúng là đại gia đất cảng, bái phục thiệt.
    hãi nhất là mấy cây đại Tùng, quá khủng.........................
    không ngờ người Nhật cũng xuất bán hàng tài nguyên giá trị thế này.

tunglam thích bài này.
  6. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Khủng quá, đúng là đại gia hải Phòng :))=)).

tunglam thích bài này.
  7. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Ơ... Cái biệt thự này nhìn quen quen :)

tunglam thích bài này.
  8. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Cảm ơn bạn đã quan tâm. Mời bạn tiếp tục theo dõi nhé. Tks.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:24 PM ----------

Thủy Nguyên là nhà máy của họ, cũng nhờ mình làm sân vườn luôn. Còn đây là tư gia bên Cầu Rào.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:25 PM ----------

Cây này vẫn chưa phải to và đẹp nhất đâu bạn, từ từ mình xin up tiếp.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:27 PM ----------

Những cây Tùng này đã trải qua nhiều đời nghệ nhân qua rất nhiều năm rồi. Nếu bạn để ý kỹ cách làm cây sẽ thấy đây không giống các loại cây khủng khai thác trực tiếp từ tự nhiên về, ra chút cành lá hay định vị cành nhánh sơ sơ là xuất xưởng luôn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:29 PM ----------

Đúng thật đấy.
    Thứ 5 qua Văn phòng anh lấy cây Oải hương nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:30 PM ----------

Nhiều người Hải Phòng cũng nói câu này, hihi :)

dungpeo thích bài này.
  9. dungpeo

Thích đã nhận:
    205
    OK a :D. Em chờ mãi :x, thấy a bận nên hok giám hohe :D. hìhì. thanks a.

10. botchien

botchien Member

Thích đã nhận:
    12
    cây đẹp quá ah , đúng là nhà giàu chơi có khác , toàn cổ thụ

11. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Mời các bạn xem những hình ảnh chụp từ bên Nhật về quá trình chuẩn bị cây bên đó. Qua đó thấy họ - người Nhật làm gì cũng thật chỉn chu, chuyên nghiệp
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Cây này mình dùng làm cây chủ ở đồi chính
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Cây này đẹp hơn cây trên nhưng tiếc là thấp hơn, đường kính gốc cũng nhỏ hơn nên đành phải trồng bên đồi phụ.
    [​IMG][/IMG]
    Bầu cây trông gọn gàng thế này mà đường kính bầu cũng đã 1,8m.
    [​IMG][/IMG]
    Bầu được đánh, buộc rất cẩn thận. Loại dây buộc bầu rất mềm, mảnh nhưng cũng rất dai và có độ đàn hồi. Có thể nói là lý tưởng để buộc bầu. Không những thế chủ cây còn gửi kèm 2 can thuốc dưỡng cây chuyên dụng cho cây Tùng để trồng cho đảm bảo.
    [​IMG][/IMG]
    3 cây này thuộc lại nhỏ nhất nhưng vẫn là cây đáng mơ ước.

Last edited: 1/2/12
    Bich Dao, MinhOCC, dungpeo and 3 others like this.
  12. dungpeo

Thích đã nhận:
    205
    không am hiểu về cây nhưng côg nhận cây đẹp thât, vn k biết bh mới sánh bằng. A ơi, bât mí giá thanh đi ;)).

13. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Giá mấy cây này mua được nhiều xe siêu sang em ạ.
    Có đoạn video của Đài HN về quay, mời anh em xem chơi.

[video=youtube;MdmqFAsDzjQ]http://www.youtube.com/watch?v=MdmqFAsDzjQ[/video]

Last edited: 24/5/12
    muoivankhatmau thích bài này.
  14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đúng là siêu cây ... anh Tunglam ơi ! Cho mình hỏi những cây lá màu đỏ và cam xung quanh có phải là cây phong Nhật bản không vậy anh ?

tunglam thích bài này.
  15. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Anh nhìn tinh lắm. Đúng là cây Phong Nhật bản đấy ạ.

truongthinh thích bài này.
  16. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    xin hỏi bác tùng lâm là cây tùng đó do công ty bác nhập về hay chủ nhà nhập trực tiếp về vậy.
    Vườn của chủ nhà ở cầu rào chỗ nào vậy khu sao đỏ hay khu placo bác có thể chỉ giúp để em chiêm ngưỡng được không.
    theo em được biết thì cây tùng dạng như này thì đối với người nhật cũng chỉ là cây công trình (giống như dòng sanh cây công trình ở ta như Long chắp hay trực liên chi) dùng cho một số nhà vườn và trước cửa các buiding . còn với các cây thông và tùng bonsai đúng nghĩa nếu đáng giá vài cái xe siêu sang thì họ coi là quốc bảo làm cả đời ngừoi không có cách nào mua được. của họ.
    Cây lá đỏ là phong hay còn gọi là thích lá đổ đắc trung của người nhật đó bác Thịnh. (nó cũng có nhiều dòng giống kiểu vẩy ốc xanh, hồng đỏ của anh em mình đó haha)

tunglam thích bài này.
  17. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Thưa bác,
    Sân vườn này của chủ nhà là bác Bình Thép, nếu bác ở Hải Phòng chắc chắn là bác biết tiếng rồi phải không ạ. 8 cây tùng này được nhập về qua một công ty chuyên nhập thông tùng từ Nhật, HongKong, TQ về VN. Em là người thiết kế và thi công công trình sân vườn này.
    Địa chỉ nhà ở khu Anh Dũng 5, trên đường đi Đồ Sơn, tiện thì bác cứ ngang qua xem chứ chiêm ngưỡng làm gì cho to tát.
    Vì Cty nhập cây về là bạn em nên em biết rất rõ giá nhập nhưng vì nhiều lý do tế nhị nên không đưa con số cụ thể, tiện thể em cũng nói luôn là những cây như Mâm xôi con gà mà bác Thành vàng mà trước đó là bác Quý Trôi đã mua của anh Cường họa sĩ có giá trị thực tế bao nhiêu thì em cũng biết nhưng cũng không có nhu cầu nói cụ thể. Nói thế chắc bác hiểu ! Cũng như vậy giá trị thực tế của 8 cây tùng này chỉ có người trong cuộc mới rõ thôi ạ.
    Riêng với cây Phong, nếu bác có nhã hứng em sẽ show cho bác xem bộ sưu tập Phong các mầu của em với hơn chục mầu lá và kiểu lá mà em đã thu thập về từ nhiều nước trên thế giới. Bộ sưu tập của em hiện đang ở trang trại của TungLam tại Đalat.
    Cảm ơn bác đã ghé qua topic của em.

yeuchimthucanh, thichdongvat and lulu like this.
  18. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    rất là đẹp và chuyện nghiệp. mà chắc cũng lắm tiền.

19. minhcop

minhcop Member

Thích đã nhận:
    1
    Chủ đầu tư chơi vườn kiểu một phát ăn ngay...nói chung mổi người một cách chơi ha các bác.